Đang tải...

Kinh nghiệm lái xe Ám hiệu của các bác tài ??? Nhá đèn?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm cho chủ xe' bắt đầu bởi autovn, 24/2/10.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. autovn

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    91
    Mã lực:
    201
    Xăng dự trữ:
    499 lít xăng
    Mình đi đường hay thấy các bái tài nhá đèn lên rồi tắt,nhìn sau lưng mình (tức là trước mặt xe vừa nhá đèn),mình thấy 1 xe khác đang chạy tới (dĩ nhiên là ngược chiều với xe nhá đèn),tình trạng này mình rất hay thấy,vậy cho hỏi là các bác tài nhá đèn như vậy là cảnh báo gì cho xe trước ??? Mình nghĩ đó không phải là để xe đó nhìn thấy mà tránh vì đó là ban ngày mà.
    Tình cờ mình có lần ĐăcLak,và cũng tình cờ mình ngồi ngay trên hàng ghế đầu,nên mình thấy bác lái xe ấy mỗi lần đi ngang qua các xe khác (ngược chiều) thì có giơ tay ra hiệu gì đó,bên kia cũng ra hiệu lại,và bác ấy nói:"phía trước lại có công an rồi".
    Vậy cho mình hỏi mấy bác tài có ám hiệu gì chung cho ngàng giao thông không?Vì mình đi xe khách nào cũng thấy mấy bác làm ám hiệu cả,và tình trạng nhá đèn cho xe trước là luôn xảy ra???
    Nếu mấy bác này mà báo hiệu ở trước có đoạn đường nguy hiểm thì hành khách chúng ta sẽ an tâm phần nào nhỉ?
    Mong các bạn cho mình lời giải đáp !!!

2. binhminhbkhn

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    16
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    -7 lít xăng
    Nhá đèn để báo hiệu cho xe phía trước chú ý đến xe của bạn khi xe bạn đi ngược chiều với xe của họ để hai xe đi đúng làn không bị xung đột, và khi xe bạn xinhan xin vượt nhá đèn để xe phía trước biết bạn có tín hiệ xin vượt.
    - Khi đi trên đường bác tài nhá đèn xe phía trước ngc chiều còn mục đích hỏi bắn tốc độ khi hai xe gần nhau họ sẽ giơ tay lên xoay tay. Nếu tài xế xe ngc chiều xoay tay thì không có còn nều họ thò tay ra cửa vì chỉ xuống thì tức là có bắn tốc độ phía trước.

3. congnghiep4

Guest
    Expand Collapse

0
    Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    0
    Xăng dự trữ:
    N/A lít xăng
    đối với các tài xế xe cũng như tài xế đường dài thì đã hình thành nên những kí hiệu chung về việc báo hiệu cho nhau những chướng ngại hay có cảnh sát giao thông phía trước.
    đôi khi nhá đèn là cũng do có chướng ngại vật cho nên xe đối diện nhá đèn để xin qua trước hoặc ban đêm thì nhá đèn để cảnh báo có xe đối diện.
    Còn báo hiệu có giao thông hay bắn tốc độ là ra ám hiệu bằng tay thôi.
    nắm tay xoay xoay hay chỉ ngón tay xuống đất hay... là các ám hiệu chỉ có chốt cố định hay giao thông đang di chuyển hay đang bắn tốc độ...

4. thethaoso112

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    16
    Mã lực:
    36
    Xăng dự trữ:
    82 lít xăng
    Tất cả những gì bạn tả đều là những động tác ra tín hiệu để báo sự có mặt của CSGT cho xe ngược chiều thôi.Khi muốn hỏi xe ngược chiều là đằng trước mình có CA làm hay kg,bác tài chỉ việc nhá đèn pha lên cho xe ngược chiều nhận, nếu ban ngày thì giơ bàn tay lên khoác như chào với xe đối diện thôi,khi nhận được các tín hiệu như sau thì các bác tài sẽ hiểu:Khoác tay như chào là kg có gì,chỉ ngón trỏ xuống đất là có chốt CA làm,chỉ ngón trỏ cùng ngón giửa(giống hình cây súng)xuống đất là có CA đang bắn tôc độ,chỉ ngón trỏ xoay vòng hay chỉ chiều ngược lại là có CA đang chạy tuần tra phía trước.Còn ban đêm thì theo suy đoán thôi,cũng nhá đèn pha cho xe ngược chiều một cách chậm rải.Khi nhận được tín hiệu đèn tương tự là kg có gì,khi thấy đèn của xe ngược chiều nhá liên hồi là phía trước có CA...Đây chỉ là những động tác cơ bản thôi,còn nhiều động tác lắm nhưng cũng tùy theo địa phương mà họ sữ dụng.

5. chickenauto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    6
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    6 lít xăng
    Khi hai xe ngược chiều mà có chướng ngại , tài xế thường nhá đèn để xin quyền ưu tiên .
    Hoặc khi đang vượt qua một xe khác lại gặp xe ngược chiều đang chạy tới , tài xế phải nhá đèn để xin đường xe ngược chiều .

6. auto_vnn

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    7
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    -81 lít xăng
    Nhá đèn để cảnh giác xe ngược chiều , đưa 5 ngón tay về phía trước kính lái nhằm hỏi có công an o ? Tài xế ngược chiều chỉ 1 ngón lên trời là có công an ở phía xa , chỉ xuống đất là công ngay tại chổ ( gần ) , lắc bàn tay là không có công an . Chúc bạn 1 ngày vui vẻ !

7. hochoi

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    112
    Mã lực:
    401
    Xăng dự trữ:
    723 lít xăng
    khia đi ra các đường quốc lộ hoặc xa lộ các bác tài thường xuyên phải đối mặt với 1 kẻ thù duy nhất là CSGT
    khi bác tài nhá đèn có 3 lý do:
    - xin nhường đường
    -chào hỏi
    -nhá đèn xong và ra hiệu bằng tay để hỏi có "kẻ thù" của mình ở phía trước ko:D
    đơn giãn vậy thôi:b

8. otohui

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    74
    Mã lực:
    381
    Xăng dự trữ:
    350 lít xăng
    VỀ TAY THÌ .
    - Chỉ 1 ngón tay trỏ về phía trước : phía trước có xxxx không?
    - Xua tay, lòng bàn tay hướng về phía trước: không có
    - Đập lòng bàn tay hướng xuống dưới: chạy chậm lại, xxxx đang bắn tỉa đấy

VỀ TÍN HIỆU ĐÈN.
    Khi mình hỏi xe đối diện bằng cách nháy pha 3 lần, xe đối diện nháy lại 1 lần và xi nhan bên phải tức là các bác phải giảm tốc phía trước có xxx, còn xi nhan bến trái có nghiã là các bác ko có gì, còn xi nhan ưu tiên thì xxx đang rất gần các bác phải cẩn thận. Rất đơn giản và dễ nhớ các bác ah

Có gì sai xót các bác góp ý nha.

9. fat8

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    2
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    118 lít xăng
    Nói chung nhá đèn có nhiều lý do : báo hiệu có XXXX, hoặc báo hiệu tình huống nào đó như xe đang bị xẹp lốp mà không bit hoặc là xin nhường đường hoặc là chỉ chào hỏi nhau ...