Anh em chém giúp em cảm biến oxy 6 dây ạ

ga_auto37
Bình luận: 37Lượt xem: 3,168

hoangtusolo

Tài xế O-H
Theo như những gì em tìm hiểu được thì đây là 2 con cảm biến oxy được gép chung vào với nhau. ở giữa nó co 1 khoang trống. Còn cái mà bác nói nó là " cái Bơm " thì không phải đâu. Nó là môt loại chất hoạt động giống như cái bơm ( chất gì thì em chịu thua ) khi có dòng điện chạy qua thì nó " bơm " các I-on oxy đi vào và đi ra ( tùy vào nồng độ của oxy trong khí thải ).

ga_auto37

Tài xế O-H
Theo như những gì em tìm hiểu được thì đây là 2 con cảm biến oxy được gép chung vào với nhau. ở giữa nó co 1 khoang trống. Còn cái mà bác nói nó là " cái Bơm " thì không phải đâu. Nó là môt loại chất hoạt động giống như cái bơm ( chất gì thì em chịu thua ) khi có dòng điện chạy qua thì nó " bơm " các I-on oxy đi vào và đi ra ( tùy vào nồng độ của oxy trong khí thải ).
Vâng.. Em cũng nghe bảo nó bơm oxy bêm ngoài để nó báo biết lượng oxy ở trong ống xả..vậy nếu suy đoán em thì để phát hiện được oxy trong ống xả thì 2 chân cho bơm oxy là chân ip và chân rcal này phải hoạt động thì 2 chân vs/ip và chân vs mới tạo tín hiệu báo cho ecu được ạ
( chân thì trên comment em đã up hình ạ)

ga_auto37

Tài xế O-H
cái video này nó phân tích rõ ràng rồi mà bác
E thấy nó khá là chi tiết rồi mà. Chắc tại bác " khó tính " quá :D
không phải đâu chắc em chậm hiểu nên vậy đấy..em vẫn chưa hiểu cơ chế của cải pump cell nó hoạt động ra sao bác à..??còn nernst cell thì chỉ là chức năng báo điện áp tưng ứng với lượng oxy trong khí xả thôi..còn vấn đề vấn là pump cell???? bác chỉ giáo giúp em ạ

ga_auto37

Tài xế O-H
Cấu tạo của bác đây ạ
View attachment 47294
2 dây thêm đó chính xác là của con điện trở hiệu chỉnh (màu tím) ấy, ECU đo giá trị điện trở này để nhận biết chính xác cảm biến oxy đang sử dụng (giống như mã code của kim phun ấy)
Sau đó ECU hiệu chỉnh bù cho "pumping current signal" (cái "pump cell" ở đây e cũng đang tìm hiểu ạ)
Bác nào hiểu thì giải thích rỏ hơn cho mọi người nhé
Vâng cảm ơn bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên