Đang tải...

Bị tạm giữ GPLX lái xe có bị phạt không?

Thảo luận trong 'Các thông tin thủ tục cần biết' bắt đầu bởi vancong, 22/7/14.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

  1. vancong
    Offline

    Hết mình vì Ô hát!
    Expand Collapse

    Tham gia ngày:
    18/3/09
    Số km:
    4,407
    Được đổ xăng:
    183
    Mã lực:
    426
    Giới tính:
    Nam
    Xăng dự trữ:
    4,828 lít xăng
    Hỏi: Tôi bị CSGT tạm giữ giấy phép lái xe và hẹn tôi đến Phòng CSGT Công an TP.HCM để giải quyết. Xin hỏi, trong khi chưa được giải quyết, tôi có thể tham gia giao thông bình thường hay không? Giấy hẹn của CSGT có giá trị thay thế GPLX mà tôi đang bị tạm giữ hay không? (Lê Văn Có – Gò Vấp, TP.HCM)

    Trả lời:
    Theo quy định tại khoản 2 Điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì “để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính”. Tại khoản 6 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định “Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt...”.

    Như vậy, việc CSGT tạm giữ giấy phép lái xe của bạn là nhằm để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt chứ không phải tước quyền sử dụng GPLX của bạn. Do đó, trong thời gian chờ giải quyết việc vi phạm theo thời hạn thì giấy hẹn có giá trị thay thế GPLX bị tạm giữ và bạn vẫn có thể tham gia giao thông bình thường.

    Tại khoản 2 Điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 cũng quy định: “Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”. Do vậy, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, bạn không đến giải quyết mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông thì sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có GPLX. Theo đó, người điều khiển xe môtô không có GPLX có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng; người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô không có GPLX có thể bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng (khoản 5, khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013)
    Văn Công O-H (Theo Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, Nghị định 171/2013)
     
    Đã được đổ xăng bởi khoadongluc.
  2. vandat2014
    Offline

    Tài xế O-H
    Expand Collapse

    Tham gia ngày:
    7/3/14
    Số km:
    26
    Được đổ xăng:
    8
    Mã lực:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Xăng dự trữ:
    162 lít xăng
    Vẫn đi bt nhá bạn nếu công an hỏi giấy tờ thì đưa cái biên bản gja cho họ là xog.cùg lắm nếu tiếp tục phạm luật vj phạm gjao thôg thì lại biên bản chồng nhau thôi
     

Chia sẻ trang này