Biến trở ga trên motoga komatsu

K
Bình luận: 9Lượt xem: 2,720

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Các bác cho e hỏi con biến trở ga nằm trên motoga komatsu dùng để làm gì ạ mà khi em rút ra máy vẫn ga bình thường,có con rút ra lại k ga được
Khổ !! Nói mãi, nhắc mãi rằng khi hỏi phải rõ ràng một chút thì mọi người mới có cơ sở trả lời chứ.
Máy KOMATSU nhưng phải cụ thể là MODEL gì, thí dụ: PC100-3, PC200-5 hay PC450-7 v.v...
Nhất là MỢ KOMATSU lại càng phải rõ ràng, chi tiết. Nhiều khi cùng MODEL nhưng khác số "SÊ RI" (SERIAL NUMBER) thì máy móc khác hẳn !!
Thí dụ: cùng là PC200-6 nhưng khác số "SÊ RI" thì động cơ khác hẳn luôn !!

KOMATSU MODEL 6.png

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Bạn nói rõ Komatsu đời nào, dòng máy lớn thì motor ga có 7 dây, trong đó có 2 cặp pha 4 dây (motor bước), còn lại 3 dây là biến trở 5k. Dòng máy nhỏ thì motor ga chỉ có 5 dây, trong đó 1 cặp pha 2 dây, còn lại 3 dây là biến trở hoặc công tắc COM-NO-NC.

LẠC HẬU

Nhân viên
Bạn nói rõ Komatsu đời nào, dòng máy lớn thì motor ga có 7 dây, trong đó có 2 cặp pha 4 dây (motor bước), còn lại 3 dây là biến trở 5k. Dòng máy nhỏ thì motor ga chỉ có 5 dây, trong đó 1 cặp pha 2 dây, còn lại 3 dây là biến trở hoặc công tắc COM-NO-NC.
MÔ TƠ GA của KOMATSU, chưa thấy máy nào có 05 dây ??!!
Bên dưới là hình minh họa máy PC100-5 và máy PC100-6 (gàu 0,4) có được coi là máy nhỏ chưa ?? Vì thấy nó vẫn có 07 dây??!!

Coi chừng bạn nhầm lẫn với loại của KOBELCO như hình bên dưới.
Cũng có khi người ta dùng mô tơ DC (02 dây cho mô tơ + 03 dây cho biến trở, loại này bắt buộc phải dùng biến trở) thì ta không nên nói là "01 CẶP PHA 02 DÂY" .

SK300 GOV MOTOR.png

PC100-6 GOVERNOR MOTOR.png

PC100-5 GOV MOTOR.png

CHUNG HUU

Tài xế O-H
MÔ TƠ GA của KOMATSU, chưa thấy máy nào có 05 dây ??!!
Bên dưới là hình minh họa máy PC100-5 và máy PC100-6 (gàu 0,4) có được coi là máy nhỏ chưa ?? Vì thấy nó vẫn có 07 dây??!!

Coi chừng bạn nhầm lẫn với loại của KOBELCO như hình bên dưới.
Cũng có khi người ta dùng mô tơ DC (02 dây cho mô tơ + 03 dây cho biến trở, loại này bắt buộc phải dùng biến trở) thì ta không nên nói là "01 CẶP PHA 02 DÂY" .

View attachment 59767

View attachment 59765

View attachment 59766
Theo trí nhớ của em thì dòng máy uu ,us của komatsu như máy komatsu pc228-1,2 hoặc pc128us-2eo motor ga có 5 dây .em nói thế có gì thiếu sót mong cụ khai sáng thêm ạ

CHUNG HUU

Tài xế O-H
Các bác cho e hỏi con biến trở ga nằm trên motoga komatsu dùng để làm gì ạ mà khi em rút ra máy vẫn ga bình thường,có con rút ra lại k ga được
Theo e Biến trở của loại motor ga có 5 dây rút ra thì ga không có tác dụng còn loại 7 dây rút ra vẫn ga được nhưng ga không hết được hành trình

LẠC HẬU

Nhân viên
Trở lại câu hỏi.
Tại sao lại rút ra như vậy ?? May là rút "BIẾN TRỞ GA" chứ rút dây "MÔ TƠ GA" thì có khi phải đền cả hộp CPU đấy !!

1)- Đang nổ máy mà rút ra thì máy vẫn nổ bình thường.
2)- Đang tắt máy mà rút ra thì máy nổ "BẤT THƯỜNG" hoặc không nổ máy được luôn.

Còn câu hỏi dùng để làm gì thì và tại sao lại có hiện tượng như vừa nói trên thì ....mai trả lời.

khacnam1997

Tài xế O-H
Trở lại câu hỏi.
Tại sao lại rút ra như vậy ?? May là rút "BIẾN TRỞ GA" chứ rút dây "MÔ TƠ GA" thì có khi phải đền cả hộp CPU đấy !!

1)- Đang nổ máy mà rút ra thì máy vẫn nổ bình thường.
2)- Đang tắt máy mà rút ra thì máy nổ "BẤT THƯỜNG" hoặc không nổ máy được luôn.

Còn câu hỏi dùng để làm gì thì và tại sao lại có hiện tượng như vừa nói trên thì ....mai trả lời.
alo ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên