Các bác giúp em cách kiểm tra cảm biến vị trí trục cam, trục cơ

galaxy_a
Bình luận: 5Lượt xem: 7,874

galaxy_a

Tài xế O-H
E tháo con cảm biến trục cam,và cảm biến trục cơ của xe kia bonggo 3 ra.e lấy đèn led cắm vào các chân của cảm biến thử khi gạt qua lại trên mặt của con cảm biến trục cơ thì thấy bóng đèn led nháy.còn khi thử con cảm biến trục cam như vậy thi ko thấy gì cả.e ko biết là nó đã bị chết hay chưa.các bác chỉ giúp e cách thử con cảm biến trục cam ntn với.

DZCARVN

Tài xế O-H
Bạn nên dùng máy đề kiểm tra vì 2 cảm biến nói trên tuy cùng có 3 dây rắc nhưng cấu tạo khác nhau hoàn toàn,( cb trục cơ đo được 774-946 ohm,cb trục cam dùng hall sensor cấp nguồn 5 v nên khó dùng cách đo thông thường) nếu không có máy test thì nên mượn phụ tùng để thử. các dòng CRDI khá khó chịu nếu không am hiểu tốt thì sẽ bị mất thì giờ với nó nhiều lắm. xe có nổi đèn check kg ? tình trạng máy hoạt động ra sao nói thêm ae sẽ giúp được nhiều hơn.

manhhung117

Tài xế O-H
Thế là bác chủ thớt đang nghi ngờ bệnh là do 2 con cảm biến trục cơ và trục cam gây ra, muốn kiểm tra cảm biến trục cam thì nhờ các bác KIA xem trong phần mềm chẩn đoán, chắc sẽ có hướng dẫn kiểm tra 2 con cảm biến này. Nếu không thì bác mượn con cảm biến khác lắp sang, mặc dù mất thêm thời gian tháo ra lắp vào nhưng chuẩn hơn.

vanthaocdl1

Tài xế O-H
Từ trước đến giờ em đã gắp mấy trương hợp hỏng cảm biến truc cam, cơ thì máy sẽ ko nổ được hoặc chỉ nổ được 1 thời gian ngắn là chết máy. ko biết tình trạng xe bác như thế nào

Engine 16

Thợ Phụ !
Kiểm tra 2 em này không thể dùng bóng đèn mà thử được .lên sử dụng máy chuẩn đoán để đo xung nha bạn .còn nếu thực tế máy báo lỗi thì kiểm trathay thử con khác vào nếu ngon là hỏng cảm biến .còn vẫn báo lỗi thì .coi sơ đồ mạch kiểm tra lại ngồn nha.

huanhyundai

Tài xế O-H
Cho hỏi con này bị sao mà kiểm tra cảm biến trục cơ và trục cam vạy nhỉ
cảm biến trục cơ loại này gởi tín hiệu xoay chiều nên thử đèn led sáng loại này chỉ dùng chân 1 và 2 chân 3 là mát bọc chống nhiễu
cảm biến cam là loại 3 chân
1- power
2- signal
3-ground
tín hiệu gửi về là 5v-0v-5v-0v-5v dạng xung vuông( tín hiệu số) có thể dùng đồng hồ kim để kiểm tra
chúc thành công

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên