Đang tải...

IUH Các bác tư vấn giúp em nên chọn cao đẳng ngành Công Nghệ ôtô hay trung cấp? Gấp lắm ạ!

Thảo luận trong 'Điểm đào tạo ngành kỹ thuật chất lượng' bắt đầu bởi hoangcoi1311, 3/2/12.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. hoangcoi1311

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    327 lít xăng
    Em đã tốt nghiệp Đại Học nghành Nuôi Trông Thủy Sản rồi nhưng không thấy hợp với mình nên không đi làm nữa. Làm thì người ta toàn tuyển về vùng quê làm mà lương thì cũng ít nên em nghi ở nhà đi lái xe cho gần nhà.
    Em sẽ bắt đầu lại bằng nghề oto nhưng không biết nên học Cao Đẳng hay Trung Cấp vì vừa muốn mau đi làm kiếm tiền vừa muốn học cho nó đàng hoàng và đầy đủ chút ạ?
    Em nghe nói bây giờ xe oto toàn công nghệ cao muốn biết chỉ cần cắm máy tính vào là biết nên cũng muốn học cho nó biết không biết trong chương trình học Trung Cấp hay Cao Đẳng có môn này không?
    Sau này có nếu điều kiện mở được cái Gara thì nên học nghành Cao Đẳng thì có mở được không ạ?
    Nói chung em thật sự muốn biết là để học xong ra có thể sửa chữa được chiếc xe oto đời cũ cũng như đời mới (có hộp đen) thì nên học Trung Cấp hay Cao Đẳng và có cần học thêm gì nữa không ạ?
    Các bác dành chút thời gian giúp em nha vì hết tháng 2 là hết hạn sét tuyển nghành Công Nghệ oto rồi.

Các bác mail cho em cho nhanh nhé hoặc trả lời trên đây luôn vì biết đâu có bạn nào giống em cũng cần tư vấn
    Số phone của em : Hoàng : 0909793696
    Xin chân thành cảm ơn các bác giúp đỡ và đã xem topic của em!

---------- Post added at 07:07 PM ---------- Previous post was at 07:06 PM ----------

Các bác nào biết vào coi giúp e nhé.! Thanks!

2. Phạm Vỵ

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    2,302
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    9,497 lít xăng
    Nên học cao đẳng vì trường cao đẳng sẽ trang bị cả lý thuyết và thực hành. Ngoài ra theo chương trỉnh liên thông có thể học tiếp đại học (nếu cần). Tuy nhiên, có học hệ nào đi chăng nữa khi ra trường cũng chưa thể làm ngay công việc sửa chữa ô tô được. Muốn làm được nhất thiết phải thực hành tai gara một vài năm (hoặc phải theo một vài chuyên đề về điện-điện tử ô tô có thực hành) do một số trung tâm đào tạo thì mới hy vọng làm được. Không nóng vội được đâu.

3. kia_service

Thợ quèn
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    10,095
    Mã lực:
    1,977
    Xăng dự trữ:
    6,537 lít xăng
    Học Cao Đẳng đương nhiên tính chuyên nghiệp sẽ cao hơn rồi.Nhưng kể cả đại học thì số sinh viên ra trường có thể làm tốt cũng rất hiếm ,cái đó chủ yếu phụ thuộc vào bạn nắm bắt được bao nhiêu trong quá trình thực tập và học tập.Theo mình ,quan trọng nhất của để có cơ hội thành công trong ngành kỹ thuật trước hết là phải có đam mê.Bạn nên snghi kỹ ko lại lạc hướng mà mất thời gian vô ích như quá trình học Nuôi Trồng Thủy Sản vừa rồi.Mình yêu nghề gì ,đam mê ngành nào ,theo nghiệp gì thì thuận lợi...những yếu tố này nên cân nhắc kỹ.
    Theo mình để "thao tác" các chức năng của máy chẩn đoán thì không khó ,vấn đề khó là kỹ năng xử lý các vấn đề -nguyên nhân mà máy chẩn đoán đưa ra.Khi bạn đặt câu hỏi nvay là bạn chưa hiểu được bản chất vấn đề là "học cho nó biết" thì không thể tự nuôi sống mình chứ đừng nói làm chủ công nghệ.Mình thấy để có 1 kỹ năng tốt ,xử lý được các lỗi căn bản trên ô tô ,ít nhất cũng phải có 1 năm "chân lấm tay bùn".
    Cuối cùng lưu ý bạn 1 điều ,bạn bảo "các bác mail cho nhanh ",nhưng mình tìm mãi không thấy mail bạn đâu cả.
    Chúc bạn có qdinh đúng đắn và sớm thành công !

4. anhbinhpro

O-H Daklak
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    249
    Mã lực:
    466
    Xăng dự trữ:
    5,956 lít xăng
    Nhà trường chỉ trang bị cho bạn nhửng kiến thức cơ bản nhất về ô tô .đó là cơ sở đầu tiên để bạn bắt đầu hòa nhập vào ngành công nghệ ô tô .
    Nhưng những lý thuyết hay thực hành bạn học tại trường không đủ điều kiện để bạn ra ngoài làm việc được,dừ bạn có là kỉ sư hay cử nhân ra trường bạn củng phải bắt đầu lại,dựa vào nhửng kiến thức được học ở trường và ra học việc từ thực tế ,hai cái đó hợp lại với nhau thì bạn có thể đảm bảo sửa chửa được
    Thời gian cho một người thợ là không có giới hạn bạn àh ,lúc nào củng phải học ,còn thời gian bạn có thể nhận xe để sửa hay không,thời gian nhanh hay chậm là phụ thuộc vào bạn,nhưng mình tin không nhanh đâu bạn mất một khoảng thời gian khá dài
    Chúc bạn thành công

5. huynokia

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    5
    Mã lực:
    6
    Xăng dự trữ:
    313 lít xăng
    làm gara hay làm ngoài # với làm công sở. Cuộc sống từng trải sẽ giúp ích cho b hơn. Còn theo mình thì học trung cấp or học sửa chữa bên ngoài sẽ giúp bạn đi nhak hơn. Còn cái bằng or kiến thức trong trường không quan trọng đâu. Theo mình là vậy....

6. buctuong_lua16

Bằng lái Hạng D
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    583
    Mã lực:
    516
    Xăng dự trữ:
    379 lít xăng
    Cái gì cũng có cái giá của nó bạn ah.

- Học Cao Đẳng thì trình độ đương nhiên là cao hơn Trung Cấp song song với đó là bạn phải có đầu tư nhiều hơn để thi đầu vào Cao Đẳng.

- Học Cao Đẳng thì hầu như là khả năng tư duy phải cao hơn, vì trong quá trình học được rèn luyện kĩ năng lý thuyết sâu hơn Trung Cấp. Chính vì khả năng tư duy đó sẽ giúp bám sâu sát vấn đề, nắm bắt một cách nhanh hơn nên khả năng thực hành sẽ nhanh tiến bộ hơn.

- Còn về khả năng làm việc khi ra trường thì chắc chắn rằng dù cao hay thấp, giỏi hay không bạn cũng phải có thời gian làm việc để tiếp xúc với thực tế nhiều hơn và khi đó nếu ai có tư duy có đầu óc, tay chân mau lẹ thì sẽ mau lanh nghề hơn rồi.

- Hầu hết các trường đều giảng dạy kiến thức dựa trên nền tảng cơ bản, bạn phải hiểu được những cái cơ bản đó, sau này ra trường gặp nhiều kiểu xe, dòng xe, đời xe dựa vào cái cơ bản đó để tư duy ra những cái mới.

Vì vậy nếu như bạn cảm thấy đam mê ô tô và thấy thích học thì phải xác định cho mình một hướng đi chắc chắn và bỏ thời gian đầu tư việc học để đạt được đó.

Mình tin rằng nếu bạn đã muốn và quyết tâm là sẽ được, cố lên nhé.

7. hoangcoi1311

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    327 lít xăng
    Em xin chân thành cảm ơn các bác 1 lần nữa. Chắc e sẽ đi học trung cấp rồi sau đó từ từ học thêm các lớp nâng cao tay nghề cho có thời gian để đi làm thêm trang trải cho việc học hành. Các bác thấy em tính vậy có được không ạ?
    Và rất cám ơn bác kia_sevice,bác buctuong_lua16,bác anhbinhpro]...đã phân tích khá rõ cho em.
    Xin lỗi các bác vì đã không cập nhật mail ở bài trên : nguyenhoang1311@gmail.com

8. cay_oto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    327 lít xăng
    Đại học, cao đẳng, trung cấp không quan trọng, quan trọng là phải đam mê và giỏi ngoại ngữ. Ráng học ngoại ngữ đi bạn còn không thì làm lạc hậu lắm.

9. THUONG-CDLTK3OTO

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    311 lít xăng
    chào Bạn! việc bạn hỏi thật la hay đó!! đây cũng là điều khó đó!
    Học ở đâu cũng tốt, Trung Cấp hay Cao Đẳng cũng có kiến thức về ô tô. Chủ yếu bạn có kĩ năng và kiến thức hiểu biết về ô tô từ gốc đến ngọn. Mặc dù, ô tô thay đổi hàng ngày, hàng giờ. Nhưng dù mới hay không mới, thì bạn học từ những công nghệ sữa chữa bảo dưỡng cũ. tại vì sao? có cũ mới có mới. Không ai hoc cái mới, mà bõ cái cũ.
    Còn chuyện HỘP ĐEN xe mới bây giờ? Thì ban cứ từ từ học. Ngành ô tô mà ban vội vàng la hỏng hết chuyện. Bạn nên học và nắm vững kiến thức về ô tô, rồi ban mới học cái mới. Tôi tặng bạn 1 câu châm ngôn: KHÔNG NGỪNG TRAU DỒI KIẾN THỨC-LUÔN LUÔN BỔ SUNG KĨ NĂNG BẢN THÂN MINH.
    Chúc bạn thành công!!
    chào bạn! hẹn gặp lại.:cp
    THUONG-CDLTK3OTO