Các nguyên nhân mòn lốp nhanh

luc_daklak
Bình luận: 51Lượt xem: 6,538

luc_daklak

Tài xế O-H
Chào các bác O-H,
Em thấy tình hình hiện nay cả xe tải và xe du lịch bị mòn lốp rất nhanh, cho dù các anh tài xế chăm chút kỹ lưỡng xế của mình nhưng vẫn than vãn lốp xe bị mòn nhanh.
em xin ý kiến các bác chỉ cho em các nguyên nhân mòn lốp nhanh và cách hạn chế mòn lốp cho con xế ộp của mình.:)

doducdao92

Tài xế O-H
để lốp non thì bề mặt tjếp xúc vs mặt đường dc nhjêu hơn nhưng lốp nkank nóng và bị mòn và dễ bị ăn đinh hơn.con để lốp căng wá thì bề mặt tiếp xúc vs mặt đường ít lên dễ bị trơn trượt và đj sóc,lẩy .lên tjêu ckuẩn mỗj xe cko pkép bơm 2.2 cân .thì cụ cứ bơm khoảng 2.8 cko em .xem đj lốp có nkank mòn ko

4car

Tài xế O-H
nhanh mòn là do độ chụm của bánh xe không chuẩn thôi
nó sẽ ăn vẹt má trong hoặc má ngoài lốp xe

lampk51ot

Tài xế O-H
đối với tất cả các bánh thì nên xem lại các góc bánh xe có sai lệch, ổ bi có mòn rơ, áp suất lốp nữa nhé. Bánh trước thì xem các góc đặt bánh xe, mòn các bạc lót chỗ trục cam xoay (hay nghe các bác thợ kêu là ắc ti dê). cái bạc lót này mà mòn thì nhai lốp vô đối luôn

nhokmiko123

Tài xế O-H
Các nguyên nhân gây mòn lốp nhanh cả xe con lẫn xe tải thì em nghĩ chỉ có góc đặt bánh xe và tình trạng đường xá thôi bác ạ. Ngoài ra thì chất lượng lốp cũng gây ảnh hưởng lớn. Còn 1 nguyên nhân nữa nhưng em nghĩ đối với các cụ lành nghề thì không gặp phải đó là sử dụng không đúng chủng loại lốp nữa ạ, còn khả năng quá tải chỉ ở mấy anh xe tai thôi,chứ em nghĩ xe con làm gì tới mức đó.

luc_daklak

Tài xế O-H
Cụ phải cho biết lốp nhà cụ mòn bên nào, lốp trc hay lốp sau mới biết đc chứ
cả 4 lốp chạy 3-4thang là hết gai
nhanh như bọn Drit xe vậy
[MERGETIME="1428319412"][/MERGETIME]
đối với tất cả các bánh thì nên xem lại các góc bánh xe có sai lệch, ổ bi có mòn rơ, áp suất lốp nữa nhé. Bánh trước thì xem các góc đặt bánh xe, mòn các bạc lót chỗ trục cam xoay (hay nghe các bác thợ kêu là ắc ti dê). cái bạc lót này mà mòn thì nhai lốp vô đối luôn
xe du lịch mòn 4 lốp đều luôn thì do gì được bác
[MERGETIME="1428319418"][/MERGETIME]

nguyenkhoapt90

Tài xế O-H
theo như e thì vấn đề góc lái hay độ chụm thì miễn bàn,
tai sao nhanh mòn lốp,
thứ nhất cụ đi quá nhiều,đi nhanh phanh gấp.
thứ 2 cụ cai banh xe đã nói
để tránh tình trạng mòn lốp nhanh các cụ đi ít đi,chọn đường đẹp,ít phanh ( không phanh càng tốt)đầu tư lốp xịn.vậy là ok thôi ạ.

Troll

lampk51ot

Tài xế O-H

Bạn có hay chạy đường bê tông không? nếu chạy đường bê tông nhiều thì lốp ra đi là chuyện dễ thấy. Nếu không thì em nghĩ chỉ có các góc đặt bánh xe không đúng nên nó nhai lốp. mà cũng ko hiểu là nó mòn đều hay mòn cạnh trong, cạnh ngoài của lốp nữa

bmw9009

Tài xế O-H

Nếu như cụ nói thì nguyên nhân chủ yếu là chất lượng lốp, và quãng đường dài hay hiệu suất khai thác xe gần như là tối đa.

antrungan

Tài xế O-H
trường hợp lốp mòn đều nhưng chỉ đi được 3-4thang là phải thay thì sao cụ.
em không hiểu nguyên nhân gj mà nó món nhanh với mức đó nữa
các bác lên chịu khó cân lốp chứ cứ 3-4 hum hay cả tuần ko cân lốp đi 4 lốp 4 áp suất khác nhau thì mòn là điều đướng nhiên

mung.cdns3

Tài xế O-H
các bác lên chịu khó cân lốp chứ cứ 3-4 hum hay cả tuần ko cân lốp đi 4 lốp 4 áp suất khác nhau thì mòn là điều đướng nhiên
Ý em là thế này: Lốp mòn nguyên nhân là do ma sát với mặt đường! Ngày nay trên xe đều có các góc đặt bánh xe như góc camber, kingpin, caster, độ chụm mục đích chỉ là cải thiện độ mòn của lốp, còn việc lốp làm việc dĩ nhiên phải mòn, xe chạy nhiều, tải lớn thậm chí quá tải nhiều, phanh nhiều -------> mòn là cái điều đương nhiên bác ak @@

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên