CÁCH THÁO DÂY ĐAI CAM

Vu_Bao_Dai
Bình luận: 28Lượt xem: 4,582

luongthuc

Tài xế O-H
em còn đang đi học nên em trang bị kiến thức về oto bác ạ chứ vào xưởng mà lơ mơ là k ăn thua
Phương pháp đặt cam không dấu khi ta tháo ra mà không để ý không biết dấu nào làm chuẩn thì ta dùng phương pháp đặt không dấu, hoặc một số động cơ đời cũ nó bị người ta đánh nhiều dấu nên lựa chọn dấu nào là chính xác. đặt cam không dấu đòi hỏi người thợ làm nhiều thì chính xác nhưng mình chỉ bạn cách mới học có thể đặt chính xác,
bước 1: quay trục khuỷu sao cho piston lên điểm cao nhất, nhớ là khi bạn chưa bắt nắp máy hoặc lỡ bắt nắp máy thì tháo buri ra lấy que dò cho piston ở điểm cao nhất, nhớ là nó lên cao nhất, không quay quá đi, vì bạn quay quá đi 1 chút thì piston vẫn ở điểm chết trên nhưng góc đánh lửa của nó bị thay đổi ngay, ví dụ đánh lửa trễ đi 5 đến 10 độ.
bước 2: Đặt 2 trục cam và quay 2 trục cam và bạn nhìn vào cặp máy song hành visdu: máy 1 cuối nén đầu nổ thì máy 4 cuối xả đầu hút mà thầy bạn dạy bạn đó. nhìn vào cam xả quay sao cho cam xả chớm đóng nhưng bạn sẽ ko có cảm giác được như thế nào là chớm đóng vì vậy bạn quay cho xupap xả đóng rồi bạn quay ngược lại cho nó chớm mở ra, lấy ngón tay đẩy con đội khi nào con đội nó ko xoay được thì đó là xupap nó đã gần chớm đóng và chính xác.
Bước 3 quay cho cam nạp chớm mở cũng dùng ngón tay đẩy nhẹ vào con đội, nếu con đội không xoay thì xupap nạp cũng chớm mở như xuap xả và góc này gọi là góc trùng điệp, bạn có thể áp dụng cho nhiều động cơ và nó chính xác gần như tuyệt đối, khi đặt cam bạn chú ý bắt piston điều chỉnh căng xích vào sao cho xích phải căng, quay đi 2 vòng nếu đúng dấu bạn đánh hoặc dấu của hãng thì ok, piston căng xích một số hãng có chốt khóa lại rồi bắt xích vào rồi mới tháo chốt khóa và nó sẽ căng lên. có những loại không có như vậy ta chỉ cần đẩy cho piston tụt hết vào và giữ rồi bắt 2 ốc cố định piston căng xích trên thân máy.

luongthuc

Tài xế O-H
bạn cần kiểm tra sau khi đặt cam song bằng cách quay máy nhìn vào dấu bạn đánh hoặc dấu nhà chế tạo, 2 trên trục cam đúng với dấu của nhà chế tạo hoặc bạn đánh, nhưng hiện nay xe nào trục cam cũng có dấu vì vậy bạn không phải lo, chỉ có trục khuỷu một số loại không có dấu thôi, nhưng trục khuỷu bạn chỉ cần quay cho piston ở điểm chết cao nhất khi bạn quay trục khuỷu cùng chiều, nếu bạn cho piston ở điểm chết cao nhết thì bạn bắt vào bạn sẽ thấy dấu trên buly sẽ trùng với dấu o độ trên thanh chia độ, đó là bạn đã làm song, ok

Vu_Bao_Dai

Tài xế O-H
bạn cần kiểm tra sau khi đặt cam song bằng cách quay máy nhìn vào dấu bạn đánh hoặc dấu nhà chế tạo, 2 trên trục cam đúng với dấu của nhà chế tạo hoặc bạn đánh, nhưng hiện nay xe nào trục cam cũng có dấu vì vậy bạn không phải lo, chỉ có trục khuỷu một số loại không có dấu thôi, nhưng trục khuỷu bạn chỉ cần quay cho piston ở điểm chết cao nhất khi bạn quay trục khuỷu cùng chiều, nếu bạn cho piston ở điểm chết cao nhết thì bạn bắt vào bạn sẽ thấy dấu trên buly sẽ trùng với dấu o độ trên thanh chia độ, đó là bạn đã làm song, ok
đúng ý của em luôn tai thực hành trên trường động cơ bung bét hết rồi chả thấy dấu mà đâu cả lên bh lắp lại e làm như bác nói là ok
cảm ơn bác nhiều

Mustang831

Tài xế O-H
Việc đưa máy số 1 lên vị trí điểm chết trên trước khi tháo là để bạn có thể quan sát được DẤU PHỐI KHÍ (Để phục vụ cho việc lắp) mà nhà sản xuất đã thiết kế. Còn khi đã biết DẤU PHỐI KHÍ rồi thì không nhất thiết là cứ phải đưa máy số 1 về TDC trước khi tháo đai hoặc xích.

Jenkee

Tài xế O-H
Bác đã gặp trường hợp đó chưa vậy, nếu gặp rồi thì bác cho mọi người biết để lấy thêm tí "kinh".
Ở máy đời cũ sử dụng bộ chia điện, bạn đặt bất kì máy nào lên điển chết trên và điều chỉnh bộ chia điện nổ ở máy đó đều được. Xe mới thời điểm đánh lửa được cảm biến trục cam, trục cơ và quy ước của hộp điều khiển, điều khiển nên nhiều khi rắc rối, dễ và đơn giản nhất là bạn sử dụng máy 1 làm chuẩn. ( 1-3-4-2 .... 1-3-2-4....v..v..v đều máy 1 nổ trước .. Dễ hiểu hơn nữa thì ng ta để chữ A ở đầu bảng hữ cái thay vì chữ Z

Jenkee

Tài xế O-H
vậy thì lúc lắp em làm như vậy và cho nó chùng dấu là được phải không ạ nhưng lúc tháo ý sao lại cần phải cho quay lên điểm chết trên
bạn quay lên để biết là dấu trục cam , trục cơ như thế nào. Loại đơn giản bạn có thể đặt k cần dấu, loại phức tạp bạn không đánh dấu, không để ý thì cứ xác định là tốn tiền ngu nhé. Ví dụ xe BMW 740 động cơ V8 hệ thống trục cam Van dầu điều chỉnh góc đánh lửa, kếu cấu của nó không phải đơn giản, lệch 3-5 độ là động cơ làm việc khác rồi. Chỗ đó không phải là chỗ tháo ra tháo vào nhiều lần để thử được. Gara chuyên thì có bộ dưỡng cam để căn chỉnh từng li, mìn k có thì k thể lắp đc nhé

Voducvinh120

Tài xế O-H
cảm ơn bac đã chia sẻ kinh nghiem .như e thấy thằng cruze cam sống ấy.em canh mãi mới dx.bac nào có mẹo canh loại cam nay chỉ e với.e mới vào cần học hỏi ở các bác nhiều

plnay

Tài xế O-H
đơn giản là đai thì nhìn giấu bánh răng và giấu trên thân máy. Còn xích thì nhìn theo mắt vàng trên xích trùng với dấu trên bánh răng thôi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên