Đang tải...

Thảo luận Cần các bác giúp đỡ về đèn trên xe oto

Thảo luận trong 'Điện - Điện tử' bắt đầu bởi Mizu817, 25/8/13.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. Mizu817

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    21
    Mã lực:
    26
    Xăng dự trữ:
    288 lít xăng
    Đọc đến phần đèn oto mà thấy lù tù mù cả lên và có 1 số câu hỏi mong các bác giải đáp giúp e:
    1:Trên oto thì đèn pha và đèn cos là 2 đèn khác nhau hay là đèn pha và đèn cos là chung 1 bóng 2 dây tóc, dây tóc 1 là đèn pha, dây tóc 2 là đèn cos
    2:E đọc 1 số sách có biết đèn pha có 3 chế độ sáng là low, hight. và flash vậy đèn cos có không ạ? và bóng đèn pha loại có điều chỉnh độ sáng thì có mấy dây tóc ạ?
    3. Khi mình bật đèn pha, cos thì đèn pha, cos trước sau sáng, khi mình phanh thì đèn phanh sáng, khi lùi xe thì đèn lùi sáng như vậy mỗi đèn 1 chức năng nhưng khi e xem 1 video trên youtube thì khi họ bật đèn đỗ xe thì thấy đèn xinhan cũng sáng nhưng không nháy,,,vậy các bác cho e hỏi có phải mỗi đèn thực hiện 1 chức năng riêng hay có loại thực hiện 1 chức năng có loại thực hiện nhiều chức năng ko ạ?

Bài viết khác:

2. rongxubien

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    28
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    151 lít xăng
    Ðề: Cần các bác giúp đỡ về đèn trên xe oto

Đèn pha cos là 1 bóng trong đó có 2 dây tóc.
    Đèn cos thì không có nhiều chế độ đâu cụ ah, sáng nhiều hay ít do công suất bóng thôi.
    Đèn pha cos chỉ có ở phía trước cụ ah, còn ở sau cụ thấy chỉ có đèn phanh với đèn lái sau, tùy xe có xe 2 đèn riêng có xe 2 đèn chung. Còn khi phanh mà đèn xinhan sáng thì e chưa thấy cụ ah, có thể cụ nhìn nhầm đèn lùi rồi.

3. namphuong007

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    65
    Mã lực:
    41
    Xăng dự trữ:
    486 lít xăng

-Cái này còn tùy vào từng loại xe,đời xe nữa bạn ạ.Có xe thì đèn pha cos chung một bóng(loại 2 dây tóc).Có xe thì đèn pha cos tách riêng.Tức là khi bật đèn cos thì bóng đèn cos sáng(đèn cos thường tối hơn đèn pha)khi bật sang chế độ đèn pha thì đèn pha sáng(hoặc cả 2 đèn cùng sáng tùy theo cách đấu).
    -Mỗi đèn một chức năng riêng:
    +Đèn lùi khi cài số lùi mới sáng(thường là đèn màu trắng phía đuôi xe).
    +Đèn xinhan là đèn màu vàng.
    +Đèn phanh màu đỏ.thường là đèn 2 tóc,dây tóc sáng hơn là đèn phanh,tối hơn là đèn đỗ(hay còn gọi là đèn lăngtéc).

4. ngocanh_102

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    808
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    4,676 lít xăng

1. Tùy xe mà người ta dùng đèn 2 dây tóc hoặc là dùng bóng pha riêng, bóng cos riêng
    2. Có 3 chế độ: Cos, pha, Flash (hoặc Pass). Chế độ Flash là chế độ nhá đèn để xin vượt, cảnh báo cái gì đó. Bóng pha sẽ sáng lên tức thời khi người lái bật cần nhá đèn.
    3. Chưa thấy xe nào mà đỗ xe mà đèn xi nhan lại sáng, nếu sáng, tức là trong trường hợp này người lái đã bật đèn xi nhan hoặc báo nguy.

Mấy câu này nếu học điện và ra thực thế trên xe thì khoảng 5 phút là bác rõ liền à. Bác nên lý thuyết với thực tế thì sẽ rõ nhanh hơn :)