Cần giúp đèn báo mở cửa xe

Y
Bình luận: 9Lượt xem: 4,429

yellowkid

Tài xế O-H
cụ nào giúp e với ạ....e đang có 1 e vios E 2015 số sàn..Xe mới 100% chưa bị bung hoặc sữa chữa...hiện đang bị bệnh là :
đèn báo mở cửa luôn luôn sáng...nhưng khi đạp phanh chân thì nó tắt...lúc chạy thì chuông kêu tít tít rất khó chịu...đạp phanh thì đèn báo cửa tắt và hết kêu.

E đã kiểm tra kỹ công tắc 4 cửa và luôn cả công tắt của cốp sau...tất cả đều bình thường

E gắn lại công tắc báo cửa ở 4 cánh và kiểm tra cái cảnh báo cửa mở thì vẫn hoạt động bình thường...cửa mở thì chuông vẫn kêu tít tít...

Cụ nào bjk nguyên nhân thì chém gió cứu e với..

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cụ nào giúp e với ạ....e đang có 1 e vios E 2015 số sàn..Xe mới 100% chưa bị bung hoặc sữa chữa...hiện đang bị bệnh là :
đèn báo mở cửa luôn luôn sáng...nhưng khi đạp phanh chân thì nó tắt...lúc chạy thì chuông kêu tít tít rất khó chịu...đạp phanh thì đèn báo cửa tắt và hết kêu.

E đã kiểm tra kỹ công tắc 4 cửa và luôn cả công tắt của cốp sau...tất cả đều bình thường
Cụ nào rõ nguyên nhân thì chém gió chỉ giáo e với...e tks nhìu a.
Mất mát đâu đó

Vu_Bao_Dai

Tài xế O-H
Giải bài toán cho cụ đây:
1.Sơ đồ mạch điện:
View attachment 50937
2. Giá trị kiểm tra:
View attachment 50938
3. Vị trí
View attachment 50939
4. Giắc điện trên hộp:
View attachment 50940
Các bước:
_Dựa vào sơ đồ mạch điện và giá trị kiểm tra các công tắc suy ra nguyên lý hoạt động: các công tắc sẽ nối mát khi cửa mở và ngắt mát khi cửa đóng (Đèn báo cửa mở sẽ sáng khi ECU thấy bất kỳ 1 công tắc nào được nối mát)
_Triệu chứng xe bác là đèn báo luôn sáng mà các công tắc đã kiểm tra OK nghĩa là đoạn dây từ hộp đến 1 công tắc nào đó bị chạm mát
Nhưng bác nói là đạp phanh thì hết, nghĩa là công tắc cửa chạm mát thông qua công tắc đạp phanh
=> Có sự ngắn mạch giữa dây đến công tắc cửa với dây đến công tắc phanh như hình bên dưới ạ
View attachment 50942
p/s: Bác kiểm tra xem nhé, nếu không đúng như thế chắc có lẻ hộp BCM hư
bac ơi bác có cảm nang mạch xe vios này ạ cho em xin được không

yellowkid

Tài xế O-H
1.Sơ đồ mạch điện:
View attachment 50937
2. Giá trị kiểm tra:
View attachment 50938
3. Vị trí
View attachment 50939
4. Giắc điện trên hộp:
View attachment 50940
Các bước:
_Dựa vào sơ đồ mạch điện và giá trị kiểm tra các công tắc suy ra nguyên lý hoạt động: các công tắc sẽ nối mát khi cửa mở và ngắt mát khi cửa đóng (Đèn báo cửa mở sẽ sáng khi ECU thấy bất kỳ 1 công tắc nào được nối mát)
_Triệu chứng xe bác là đèn báo luôn sáng mà các công tắc đã kiểm tra OK nghĩa là đoạn dây từ hộp đến 1 công tắc nào đó bị chạm mát
Nhưng bác nói là đạp phanh thì hết, nghĩa là công tắc cửa chạm mát thông qua công tắc đạp phanh
=> Có sự ngắn mạch giữa dây đến công tắc cửa với dây đến công tắc phanh như hình bên dưới ạ
View attachment 50942

cảm ơn bác rất nhìu...e nó đã được sữa xong...e ko bjk nguyên nhân chính xác là gì....Hum qua e kiểm tra ko được nên cho xe chạy...lát sau nghe lái xe báo về là xe bị bó thắng..ko chạy được nữa..Rùi cái đèn báo cửa cũng ko sáng nữa (trở lại bình thường)..E chỉ việc chỉnh lại bố thắng và OK đến giờ...

quynhhieu

Tài xế O-H
1.Sơ đồ mạch điện:
View attachment 50937
2. Giá trị kiểm tra:
View attachment 50938
3. Vị trí
View attachment 50939
4. Giắc điện trên hộp:
View attachment 50940
Các bước:
View attachment 50942
không có mạch báo ra loa ah bác. em định đưa ra ý kiến cắtcái dây loa đi cho nó hết kêu - đỡ đau đầu vì nó không ảnh hưởng gì đến xe cả. nói vui vậy thôi cảm ơn bác đã cho a em biết quy trình kiểm tra của bác cho pan này

quynhhieu

Tài xế O-H
cảm ơn bác rất nhìu...e nó đã được sữa xong...e ko bjk nguyên nhân chính xác là gì....Hum qua e kiểm tra ko được nên cho xe chạy...lát sau nghe lái xe báo về là xe bị bó thắng..ko chạy được nữa..Rùi cái đèn báo cửa cũng ko sáng nữa (trở lại bình thường)..E chỉ việc chỉnh lại bố thắng và OK đến giờ...
Pan này lạ vậy nhỉ. chẳng nhẽ báo bó phanh mà loa báo mở cửa lại kêu ah. có bác cao thủ nào vào giải thích hộ pan này cho anh em thông cái đầu đi ạ

yellowkid

Tài xế O-H
không có mạch báo ra loa ah bác. em định đưa ra ý kiến cắtcái dây loa đi cho nó hết kêu - đỡ đau đầu vì nó không ảnh hưởng gì đến xe cả. nói vui vậy thôi cảm ơn bác đã cho a em biết quy trình kiểm tra của bác cho pan này
hum qua lúc e sữa chữa không được...e cũng tính đến phương án là gỡ bỏ cái loa cho khỏi kêu..nhưng khổ nỗi là cái ECM nó giấu kỹ quá..phải tháo luôn cái dàn nhựa và cái đồng hồ taplo mới lấy được ECM...mà xe người ta mới 100% nên e lại thôi..không dám tháo..mất zin

Sonha

Tài xế O-H
1.Sơ đồ mạch điện:
View attachment 50937
2. Giá trị kiểm tra:
View attachment 50938
3. Vị trí
View attachment 50939
4. Giắc điện trên hộp:
View attachment 50940
Các bước:
View attachment 50942
bac oi cho e hoi tim tai lieu o tren mang vao trang nao de tim vay ah

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên