Catia V5 căn bản:)

M
Bình luận: 1Lượt xem: 5,976

maivanson_haui

Tài xế O-H
Sau khi đã làm quen với môi trường làm việc của Catia V5, mình xin mạn phép lập topic này ra để anh em trao đổi kinh nghiệm học tập Catia V5.
Các kinh nghiệm hướng dẫn sử dụng sẽ là các comment các bạn nhé.
Cùng học Catia V5 nào các bạn...
1. Rotate - Zoom - Pan
Nếu như ở các phần mềm khác(SolidWorks, Inventor, ProE) các bạn có thể dễ dàng quan sát chi tiết thông qua chức năng rotate, zoom, pan bằng cách sử dụng chuột giữa, chuột trái và chuột phải 1 cách đơn giản linh hoạt thì ở Catia để làm được việc này hơi khác và có phần phức tạp hơn so với những phần mềm kia.
Mình xin giới thiệu cho các bạn 1 cách để có thể dễ dàng thực hiện việc này. Đó là chúng ta sẽ kích hoạt chức năng Tranformation Pad của Catia.
Đầu tiên các bạn mở Catia V5.
Chọn File/Open để mở 1 chi tiết nào đó các bạn đã thiết kế trên Catia( Chi tiết của mình ở đây chính là cái volang mình đã làm)

Tiếp theo các bạn chọn Tool/Option:

Các bạn chọn Devices and Vitual Reality như hình vẽ:

Tiếp theo các bạn chọn Tablet Support và kích hoạt Activate Tranformation Pad như hình:

Cuối cùng chọn OK và màn hình trở thành như hình:

Các chức năng được hiển thị trên màn hình cụ thể như sau:

Các bạn kích chuột trái vào các biểu tượng và rê chuột để thực hiện các chức năng cần sử dụng.
Như vậy chúng ta có thể thoải mái ngắm nhìn sản phẩm của mình mà không gặp bất kì khó khăn gì và đặc biệt không hại chuột( chuột giữa và chuột phải).
Chúc các bạn thành công.

Trích bài viết của maivanson_haui -Hội phó Hội Sử Dụng Phần Mềm Cad/Cam/Cae-Cnc 4CHaUI
http://hauionline.com/showthread.php?t=71039

maivanson_haui

Tài xế O-H

2. Gán vật liệu và đo khối lượng - xác định tọa độ trọng tâm của vật thể
Để tiếp tục với phần này mình xin tiếp tục với cái volang nha.
Đầu tiên các bạn click vào biểu tượng Apply Material , bảng Library xuất hiện như hình vẽ:

Tại đây các bạn gán vật liệu cho chi tiết của mình(mình chọn aluminium:) )
Để hiển thị vật liệu mình vừa gán các bạn chọn View/Render Style/Shading with Material:

Sau khi đã gán vật liệu cho chi tiết chúng ta bắt đầu đo khối lượng chi tiết:
Các bạn kích vào biểu tượng Measure Inertia như hình:

Sau đó chọn chi tiết. Bảng thông số kết quả sẽ hiện lên như hình vẽ:

Như vậy các bạn đã có khối lượng, thể tích, tọa độ trọng tâm của chi tiết.
Sau khi có như vậy, chúng ta xuất ra report nhé:
Các bạn kích vào Export :

Đặt tên cho report:

Và đọc report:

Vậy là hoàn thành quá trình gán vật liệu cho chi tiết, đo khối lượng thể tích, xác định tọa độ trọng tâm và xuất report.
Chúc các bạn thành công:)

trích bài của maivanson_haui : Hội Phó Hội sử dụng phần mềm Cad/Cam/Cae-Cnc 4CHaUI
http://hauionline.com/showthread.php?t=71039

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên