Chế LED 7 đoạn làm đèn báo vị trí cần số

A
Bình luận: 11Lượt xem: 10,168

autovn

Tài xế O-H
Hôm nay, mình post bài này cho các bạn Khoa CKĐ mình, có niềm đam mê điện tử và cũng như thích độ lại con "ngựa sắt" của mình. Đây là bài viết đầu tiên nên còn nhiều hạn chế, mong nhận được nhiều sự góp ý của các bạn để bài viết sau của mình được tốt hơn.
Đây là mạch điện dùng LED 7 đoạn hiển thị vị trí cần số của xe gắn máy (mình đã làm thử trên xe dream của mình, đến nay vẫn hoạt động tốt). Mạch này không yêu cầu phải lập trình hiển thị từng số, chủ yếu là phần cứng. Nên mình nghĩ đa số các bạn trong Khoa CKĐ sẽ làm được.
Đầu tiên là về linh kiện:
1. LED 7 đoạn: mua ở tiệm Chương, trong siêu thị trường ( hoặc chợ Nhật Tảo và một số tiệm điện tử khác), loại nhỏ nhất, giá từ 2- 3k.
Sơ đồ chân mình đưa ra cho các bạn tham khảo:
(chú ý loại này điện áp hoạt động là 3V, nếu gắn vào xe phải nối tiếp với điện trở 1Kilo_ohm)

2.Diod:mua 30 con (chỉ sử dụng 22 con thôi,hơi nhiều phải không?), loại diod chỉnh lưu đó, loại 1N4007 cũng được.
3.Một số linh kiện khác: như dây điện,băng keo, ống co...
Tiếp theo là về nguyên lý mạch điện:

Theo sơ đồ trên, bạn chỉ cần nối điểm a trên sơ đồ với điểm a trên LED 7 đoạn, tương tự cho các điểm còn lại. Còn các vị trí 1, 2, 3, 4, 0 thì bạn nối với giắc nối báo vị trí cần số của xe ở gần mâm lửa xe (chú ý là ở một số xe, giắc nối chỉ có 2 dây thôi (một là vị trí trung gian, hai là vị trí số cao nhất, thường là số 4)). Nguyên lý của công tắc báo vị trí cần số ở xe máy là: tương ứng với vị trí máy ở số nào thì dây tín hiệu số đó sẽ được nhịp xuống mass (thường là 0V). Ví dụ ở số 1, thì chỉ có dây tín hiệu số 1 được nối mass.
Thiết kế và thi công:
Đầu tiên là bạn hãy ráp 22 con diod trên tấm bo mạch (kích thước tham khảo là 15mm x 80mm). Sau đó thì để vào bên trong đầu xe luôn, nên nếu kích thước càng nhỏ thì càng tốt.
Hàn 7 điểm trên mạch với 7 điểm tương ứng trên LED.
Tháo taplo trên xe và thiết kế chổ cho LED theo ý thích. Rồi từ những điểm 0, 1, 2, 3, 4, trên mạch điện, bạn đưa ra thành 5 sợi, đưa xuống lốc máy, nối tương ứng với từng dây tín hiệu vị trí của giắc báo vị trí cần số. Phần nguồn 12V trên sơ đồ, bạn nối vào công tắc máy trên đầu xe, như vậy là gần hoàn thiện rồi.
Sau đây là phần tham khảo (thiết kế trên xe Dream):

Sau đây là hình thực tế trên xe Dream:
Số 0:

Số 1

Số 2

Số 3

Số 4

Chúc các bạn sẽ thành công!
BÀI VIẾT THEO NGUỒN TỪ otomaykeo.com

John C Stennis

Tài xế O-H
Dream II chỉ có số 0 và 4 nằm trên 2 miếng đồng đưa ra ngoài thôi (giống cub 82) muốn chơi 4 số thì phải bỏ đường đó,khoan lỗ heo số để bắt long đền báo số vào rồi mới gắn bộ báo số vào được nếu bác có tiền thì chẻ máy chơi luôn con heo thằng Wave vào nếu không thì làm giống cách như mình nói.Thân...:69:

kendylee911

Tài xế O-H
Cái này mình có làm gòy....keke

thế chiếc wave s mình lấy chan ở đèn số trên táp lô được ko

nói chung là xe nào có đèn báo hiện số thì phần mạch có mấy dây thì bạn nối bất cứ đâu trên xe mà
liên quan tới dường dây hiện số là ok hết...ko phân biệt trên taplo hay dưới zắc cắm ờ lốc máy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên