Đang tải...

Hà Nội Chuyện của tôi sau một chuyến đi!

Thảo luận trong 'Miền Bắc' bắt đầu bởi Nhungconduong09, 5/12/14.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. Nhungconduong09

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    27
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    235 lít xăng
    …..Tôi là một anh thợ phụ máy gầm xe tải được gần 1 năm nhưng thích xe con. Nên theo tìm hiểu cũng có một địa chỉ bên Viêng chăn –L ào nghe mặt bằng lương cũng ổn: từ 300-1200$ . Trên mạng tôi có quen một anh cùng tỉnh, anh nói từng làm ở đó một thời gian, Lương phụ từ 200-300$ phụ thuộc chú. Đâu gì hơn vừa kiếm được hơn việt chút, vừa va chạm với xe con, vậy là nghe ổn alo chủ...đi làm hộ chiếu …Tôi đã ở Viêng. Chủ hỏi bên việt lương em bao nhiêu( dạ em chỉ dc 2.1 triệu) lương em sẽ nhiều hơn Việt còn bao nhiêu thì tùy em.

….Lào là một đất nước nhiều xe ô tô nhưng thật buồn là xưởng ít xe máy gầm điện vào, sơn gò là chủ yếu. gần tháng đầu tiên thì còn có xe việc máy gầm điện. về sau chỉ có sơn gò nhiều … Xưởng có nhận xe tai nạn, xe cũ , hỏng về làm lại toàn bộ. xe để trong xưởng 1 năm, 2 năm không đụng đến. Đồ tháo ra có cái tìm mãi không thấy, người Tháo ra giờ không biết phương trời nào, ( em vào hơn 2 tháng mà có tầm 10 người cũ mới , thợ, phụ đến đi) . Với em thì không quan trọng công việc có vất vả, xa xôi hay làm thêm giờ, ai đến, đi, với em chỉ cần có việc, a e sống dễ là dc. Nhưng cuộc đời đâu phải thế là ok. Chủ em là một người không phải thợ sơn gò hàn hay máy gầm điện gì chứ, Có vốn, có đam mê tốc độ, có chút tiếng lào, có chút liều,chút giang hồ, chút đầu óc đứng ra mở xưởng sửa chữa oto. Cũng vì thế nên có nhiều chớ trêu đơn giản như tấm lót sàn xe xe cũ cất rồi tìm ko ra mang ra thử chỗ buloong lắp ghế ko đúng thợ mang vào cất lại bị chủ mang ra bảo anh đã bảo mang ra sao mang vào.Hôm đó Thay bình dầu trợ lực lái xả dầu chảy vào khay đựng rồi, lúc đó có xe ra xưởng phải đẩy xe đang làm để chỗ cho xe ra, thay xong bình dầu lắp vào nổ máy thì e mãi ko hết. Đúng lúc anh thợ cả về thấy dầu chảy nghĩ đầu tiên là do dầu chảy ra ngoài e vào, sau e mãi ko hết kiểm tra kĩ thì là do quai nhê đường từ bình dầu vào bơm ko kín xử lí hết e, e ko nói gì. Mà tới hôm nghỉ mới biết là chủ bảo tại ko treo 2 ống dầu lên để dầu chảy ra ngoài, e lái, đâu biết quai nhê ko kín gây e, khi đẩy xe bơm, bót kéo dầu phải chảy ra…….. nhiều và chắc ai cũng hiểu… anh em xưởng cứ đến rồi đi. Chủ kết luận một câu Phụ chẳng làm được gì hết, xưởng có mấy việc đâu chứ toàn sơn gò, đâu nghe thợ sơn gò rằng Phụ chẳng làm dc gì hết bởi phụ máy đã phụ sơn gò bjo chứ, thợ sơn gò đâu có làm máy gầm. Xe bỏ lâu đại tu toàn bộ thì thời gian phải lâu. Chủ bảo bảo em hôm nay làm cái gì thì tối phải nghiên cứu em đâu có làm,chủ đâu biết là em thiếu gì. Chủ nói Em có làm được gì đâu mà anh phải trả lương cho em. 1 năm em đâu làm được tất cả. Mới đầu tiếp xúc với xe con bỡ ngỡ nhưng đời trung nên cũng nhanh quyen, phanh, gầm lên xuống máy số, máy bác thì thợ chính siết buloog quy lát, bulog trục cam, thanh truyền, còn râu ria e sử dc… Chắc các bác thợ cứng đi qua rồi đều hiểu, chỉ có những người hiểu mình mới biết mình đang đứng ở đâu thiếu gì cần gì và dạy cho cái gì?

…..Có thể do việc làm ăn ko suôn sẻ lắm hay thêm lính hay sao nữa....Sau vài chuyện nhỏ rồi đến hôm cất đồ quên cái cờ lê em bảo em cất rồi anh, thật bất ngờ. Sáng sau chủ gọi lên và bảo em đã hỏi anh L thợ cả là a ấy cất đồ e quyên có phải ko( em nghĩ là bình thường nên ko để ý) em chưa ạ, Chủ nói nếu anh cho em nghỉ luôn từ chiều hôm nay thì em sẽ bảo anh là anh có mới nới cũ, hôm nay em không phải làm nữa nghỉ suy nghĩ. Hơn một năm mình hiểu là cần một nơi để tích lủy, ổn định nhưng mà khó quá. Ăn sáng xong mình lên xin nghỉ. Thật đau lòng khi chủ nói chú lầm tưởng là chú làm cho anh thì anh sẽ trả lương cho chú, cậu hôm qua về anh cũng cho tiền xe về.Sau 2 tháng tôi ra về Chủ đưa 4 nghìn Bạt Thái tương đương với 2,6 triệu việt nam. Tôi chỉ bảo em làm dc 67 ngày, ko tính nghỉ Chủ im lặng không nói gì. “ xếp đầu tiên trong đời đã từng nói với tôi, những người nào xin vào làm không lương không bao giờ anh nhận, chú biết sao không. Không ai đơn thuần chỉ yêu nghề mà không cần tiền cả. Nghề sửa chữa ô tô những người nói làm không lương sẽ không chịu được gian khổ của nghề”. Tiền kiếm ra khó như thế nào, tôi hiểu. Nhưng thôi đất khách quê người mình định hết tháng thì sẽ hỏi lương lậu dc nhiêu nhưng biết sao, đến lúc đó còn hỏi gì nữa ra đi chóng vánh.

… Bây giờ em không hiểu cái mặt bằng lương của họ đăng, họ nói, hay họ nghĩ em chỉ đến làm thử rồi đi như bao người đến đi khác…. Mình đã bỏ trọn cả tâm huyết vào từ khi có ý tưởng đi lào làm đến ngày cuối cùng làm việc.
    Vậy đó…
    ....
    Trở về Việt sau một chuyến đi “ khi đi tay trắng , khi về trắng tay”. Sẽ là khó khăn nhưng ngày mai tôi sẽ tìm một phương trời mới!

Đã được đổ xăng bởi nguyenkhoapt90, misudat, CPGROUND123420 tài xế khác.
  2. hanhthuy1990

Bằng lái Hạng D
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    4,332
    Mã lực:
    616
    Xăng dự trữ:
    12,130 lít xăng
    chia buồn với bác. cực khổ lắm bác ơi với cái nghề của mình. thôi thì về việt nam kiếm cái gara nào vào phụ việc vài năm rồi lên tay nghề sẽ phát triển bác ạ. bao nhiêu kỹ sư ô tô ra trường đều bỏ nghề hết cụ ơi. vì sao vậy? như bác đấy, nếu không quyết tâm thì lại bỏ nghề và lại trắng tay nữa. chúc bác có quyết tâm và thành công.!

Đã được đổ xăng bởi misudat, Nhungconduong09, huynguyenmbv5 tài xế khác.
  3. Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    12,160
    Mã lực:
    215
    Xăng dự trữ:
    101,461 lít xăng
    Kể ra, đầu đời bị vậy thì cũng sốc

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, huynguyenmbv, cocacola4 tài xế khác.
  4. Doanphikien

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    57
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    989 lít xăng
    Bác ở đâu.

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, huynguyenmbvgie-rach .
  5. Ferrari599

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,076
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    3,273 lít xăng
    nói chung làm ngheef này e nghỉ nên phải tập chấp nhận nhửng điều như vậy bác ah? giống như e đây củng sống chung với nghề như sống chung với lủ lụt ở quê vậy.nhưng biết đâu bất ngờ .chúc bác sẻ sớm ổn định và thành công

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, garahungduc, gie-rach1 tài xế khác.
  6. hieudienlanh

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    612
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    3,239 lít xăng
    Hãy nhớ lại câu trong sách thánh hiền:
    Nhất nghề tinh - Tất thân vinh

Đã được đổ xăng bởi enestobeer, Nhungconduong09, vuphong24244 tài xế khác.
  7. khuongtunha

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    40
    Mã lực:
    41
    Xăng dự trữ:
    889 lít xăng
    sốc gì bác, e nghĩ đó cũng là một trải nghiệm mà

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, buidinhduong, trankhackhoai1 tài xế khác.
  8. nguoithomay1

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    174
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    708 lít xăng
    cố lên bạn ạ có khổ thì mới có lúc sướg chứ

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, buidinhduonggie-rach .
  9. sunt808

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    295
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    4,925 lít xăng
    rất cảm ơn bác chủ đã chia sẻ để anh em còn tránh , và cũng mong bác , và em nữa( em cũng không có việc) sẻ sớm kiếm được bếnh đỗ.

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09buidinhduong.
  10. gie-rach

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    2,738
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    5,775 lít xăng
    hì chuyện nhỏ ấy mà. năm thứ 3 đại học ,gã xuống xưởng thực tập gặp ông thầy quản lý xưởng. suốt cả buổi,gã chỉ đi vòng quanh không quan tâm cái gì cả . cuối buổi,thầy bảo gã" 5 năm học ra là thằng kỹ sư,15 năm may ra mới thành ông thợ". gã ở xưởng theo thầy đến khi tốt nghiệp. gã ra trường hết " tuổi ô mai" vẫn thấy mình NGU. gắng sức và hết mình, không có gì phải sợ

Đã được đổ xăng bởi luyen_hybrid, Nhungconduong09, buidinhduong5 tài xế khác.
  11. arasaki

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    375
    Mã lực:
    166
    Xăng dự trữ:
    3,812 lít xăng
    không có "học phí" nào là đắt cả, quạn trọng bài học mình học đc là gì. mỗi lần ngã là một lần khôn (mặc dù là đau, rất đau). mỗi con đương đều ko bằng phẳng, nếu mình đã chọn thì hãy chấp nhận, đường nào rồi cũng sẽ đưa cụ về "thủ đô" nếu cụ thục sự cố gắng.
    chúc cụ tất cả!

Đã được đổ xăng bởi luyen_hybrid, Nhungconduong09, buidinhduong4 tài xế khác.
  12. vanthang7b

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    87
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    1,236 lít xăng
    chuyện của em cũng đâu khách gì bác .cũng mang tiếng đi phụ việc . phụ việc mà em tháo ,hạ máy , hộp số 1 con đầu kéo isuzu , 1 thân em làm .lâu lâu anh thợ điện thấy thương quá ra làm phụ .vậy mà ông giám đốc nói xong cái xe này a phụ cấp cho chú. làm xong xuôi đến ngày phát lương không thấy tên mình trong bảng lương. hỏi anh giám đốc anh phán 1 câu xanh rờn .học việc lấy đây ra lương .anh không lấy học phí thì thôi ...

Đã được đổ xăng bởi nguyenkhoapt90, luyen_hybrid, Nhungconduong092 tài xế khác.
  13. camaro

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    9
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    339 lít xăng
    cố lên a
    e cung không khác j a, cũng ráng chịu cực chịu khổ làm 1 năm trời ngoài gara mà lương lậu thì cũng chỉ đủ tiền cafe thui, nhìu lúc cũng suy nghĩ không bít có nên tiep tục ko.

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, buidinhduong, nguoithomay11 tài xế khác.
  14. trankhackhoai

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    7
    Mã lực:
    6
    Xăng dự trữ:
    154 lít xăng
    vâng, khổ trước sướng sau các cụ ạ. càng nhiều kinh nghiệm sống. cảm ơn cụ đã bày tỏ cho ae thêm kinh nghiệm sống!

15. tienphampro

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    252
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    1,745 lít xăng
    E cũng tý nữa thì bỏ nghề các cụ ạ.h mà đã hơn 1năm r.lương chỉ đủ ăn sáng

Đã được đổ xăng bởi Nhungconduong09, buidinhduongnguoithomay1 .
  16. tuong88

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    75
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    1,532 lít xăng
    đúng là nghề mà e thi may mám hơn các cụ tí nảk e hoc o truòng được hơn năm.nhưng e hoc bán thòi gian.nghi công ty đi xin học ở gara ma e đi mai chả có gara nào chịu nap e cuoi cùng e cũng xin được ở mot gara mơi mở lam không có bât cứ phu cấp nào vây la e ok Luôn.quả la môt hành trình gara mơi mở thì cái gì cũng thiếu và khó khăn .nhưng e van cảm ơn vì vây mà e chiu kho và cuôi cung cũng lấy dươc lòng chủ và cố gắng .mấy bác cứ cố lên khó khăn cũng là lúk cho mình phan đấu bác ạk

17. hoangtun_auto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    57
    Mã lực:
    41
    Xăng dự trữ:
    482 lít xăng
    Em thích câu kết của bác và mong bác ngoài lòng yêu nghề sẽ có thêm một chút may mắn.
    Em nghĩ anh em kĩ thuật sẽ còn nhiều người khó khăn hơn bác,nhưng "nụ cười rạng rỡ" sẽ đến sau những kho khăn.
    P/s :Bác nên tích cực giao lưu với anh em nhé.Goodluck.

18. ykmlhanam

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    186
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    1,590 lít xăng
    Cuộc sống mà cụ ơi ! Em đây ra trường làm 2 năm trời lương tháng 600k đây. Chủ khét tiếng Phát con nhà bà Xít vẫn cố bám trụ lấy cái nghề

19. Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    12,160
    Mã lực:
    215
    Xăng dự trữ:
    101,461 lít xăng
    Phải nói là ông sếp ấy tuy hơi nhẫn tâm, nhưng mà ông ấy nói vẫn đúng. Chỉ có điều chưa tốt là ông ấy đã hứa mà không làm. Chắc là nếu ông ấy không hứa thì bác thấy thoải mái hơn, bác nhỉ

Đã được đổ xăng bởi buidinhduonggie-rach.
  20. thanhtps

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    129
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    1,811 lít xăng
    thôi thì cuộc sống mà cụ , cố kiếm cái nghề mai sau sống tốt với lính tráng nhé

Đã được đổ xăng bởi nguyenkhoapt90, Nhungconduong09gie-rach .