Có thể xóa lỗi cảm biến oxy không

quangdzung
Bình luận: 39Lượt xem: 9,133

quangdzung

Tài xế O-H
Em đang chạy Captiva LT, hiện giờ đã chạy được 10 vạn. Hiện nay bộ trung hòa khí thải đã hỏng, vì thế xe hiện đèn check và báo lỗi cảm biến oxy thư 2. Đã xử lý bằng cách lắp thêm 1 đoạn ống rỗng vào dầu cảm biến nhằm mục đích cho cảm biến ngửi ít đi nhưng vẫn không được.
Cả nhà cho hỏi có thể lắp thêm mạch điện để mô phỏng tín hiệu của cảm biến oxy thứ 2 nhằm mục đich xe không còn báo lỗi được ko. Và làm như thế nào
Cảm ơn các bác đã quan tâm

lykhanh

Tài xế O-H
nghe như bác là chủ xe thì phải :), sao bác ko thay cb mới, giả tín hiệu để lừa ecu cũng đc nhưng mà xe bác sẽ bị hao xăng đấy, tính tới tính lui cũng vậy ah. thân

quangdzung

Tài xế O-H
Em thay bộ Catalytic mới rồi, nhưng vẫn muốn mày mò thêm. Thấy khoai tây cũng có cái mạch đơn giản để lừa ECU. Em cũng có lắp theo nhưng không được

vandat571992

Tài xế O-H
Em đang chạy Captiva LT, hiện giờ đã chạy được 10 vạn. Hiện nay bộ trung hòa khí thải đã hỏng, vì thế xe hiện đèn check và báo lỗi cảm biến oxy thư 2. Đã xử lý bằng cách lắp thêm 1 đoạn ống rỗng vào dầu cảm biến nhằm mục đích cho cảm biến ngửi ít đi nhưng vẫn không được.
Cả nhà cho hỏi có thể lắp thêm mạch điện để mô phỏng tín hiệu của cảm biến oxy thứ 2 nhằm mục đich xe không còn báo lỗi được ko. Và làm như thế nào
Cảm ơn các bác đã quan tâm
sao không thay mới ah bác
[MERGETIME="1427205082"][/MERGETIME]
Em thay bộ Catalytic mới rồi, nhưng vẫn muốn mày mò thêm. Thấy khoai tây cũng có cái mạch đơn giản để lừa ECU. Em cũng có lắp theo nhưng không được
bác cho em cái mạch đánh lừa ECU để học hỏi được ko ah.

subinnamkha

Tài xế O-H
Lừa nó được các bác ạ. Khả thi, đã làm và hoàn toàn lừa được.
Quan trọng là các bác muốn lừa tín hiệu nào.? Oxy signal hay là heater signal?
Nếu là muốn lừa Heater signal thì đơn giản.
Còn lừa Oxy signal thì phức tạp tí.
Vì bản chất của 2 cái tín hiệu nầy nó khác nhau hoàn toàn.
Nếu lừa cả hai thì mạch đâg nè.

ga_auto37

Tài xế O-H
Nếu lừa cả hai thì mạch đâg nè.View attachment 34979
Bác có thể nói rõ hơn về 2 tín hiệu này k..e chỉ biết thằng oxy có 1 duong.1 âm và 1 ra hộp..
Oxy signal hay là heater signal là sao bac

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác quả là tài. Bác kiếm đâu cái mạch hay thế. Cái này áp dụng cho cảm biến A/F được không?

hunghanam

Tài xế O-H
Bácx ơi cho em hỏi cb oxi lừa cả hai con đầu trên và đầu cuối thì mạch nó như thế nào bác có thể chỉ cho em biết hai mạch và cho em sd hai mạch được ko bác gmail của em lecongaonghn@gmail.com bác cho em xin hai cái mạch của hai con ox em cám ơn bác nhiều

Sangkynpi

Tài xế O-H
Em thấy hình như không cần thiết lắm.. mạch ic555 để làm gì bác..?
R4= 10k có quá lớn
Mạch bác tính toán kiểu gì.. V.out= bao nhiêu V..? V.out có thay đổi được điện áp không? V.out của bác là dạng gì?

hunghanam

Tài xế O-H
R4 = R. Dây sợi đôt hình như =100w ko vậy các bác em nhớ mang máng thời còn học
R3 có cần câu vào cùng với dây tín hiệu ox về hộp ko vây hay câu dạng phân áp không các bác ai câu thành công rùi lên chia sẻ anh em với

subinnamkha

Tài xế O-H
Oh, nhớ cái nầy lâu lắm rồi mà các bác, hôm nay lại khơi lại cái nầy.
Thứ nhất: Cực chẳng đã mới làm cái việc đánh lừa, bản thân từ đánh lừa đã nói lên hết rồi. Nó chả tốt gì đâu, nhưng trong trường hợp bất khả kháng thì phải lừa thôi, không lừa thì lấy phụ tùng đâu mà thay thế.
Thực ra, nôm na trở sấy của Oxy là một điện trở mà thôi. Thực tế nó khoảng 3-->6 Ohm. Và nếu nó đứt tức là trở vô cực, hộp sẽ nhận biết điều nầy nên báo lỗi, vậy hoánh lừa nó bằng cách nối vào trở 6Ohm - 50 W là xong. Hết chuyện, hết lỗi, nhưng xe của bạn sẽ không ngon lành gì.
Còn về tín hiệu oxysignal, bản chất nó là dạng tín hiệu tương tự Analog liên tục, và còn một điều nữa là nó biến thiên ở khoảng 0,2 --0,8;0,9 vdc. Có bạn bào tôi tại sao lại có IC555 chi vậy, thì điều nầy đã trả lời cho câu hỏi. Vấn đền là bạn nên ghim đỉnh của nó ở khoảng 0.7 vdc là perfect.
Còn một mạch đánh lừa oxy hiệu quả hơn và giúp xe bạn đảm bảo sẽ chạy ngon lành nữa chỉ dùng trở và tụ mà thôi. Nhưng tôi không đề cập đến.
Sẵn đây mình đưa lên một cataloge của các cảm biến oxy, màu dây cho các bác tiện phá phách, hoánh lừa.
P/s Hoánh lừa không có giá trị kỹ thuật sửa chữa, nó chỉ là giải pháp bùa chú. hehehe

Sangkynpi

Tài xế O-H
Oh, nhớ cái nầy lâu lắm rồi mà các bác, hôm nay lại khơi lại cái nầy.
Thứ nhất: Cực chẳng đã mới làm cái việc đánh lừa, bản thân từ đánh lừa đã nói lên hết rồi. Nó chả tốt gì đâu, nhưng trong trường hợp bất khả kháng thì phải lừa thôi, không lừa thì lấy phụ tùng đâu mà thay thế.
Thực ra, nôm na trở sấy của Oxy là một điện trở mà thôi. Thực tế nó khoảng 3-->6 Ohm. Và nếu nó đứt tức là trở vô cực, hộp sẽ nhận biết điều nầy nên báo lỗi, vậy hoánh lừa nó bằng cách nối vào trở 6Ohm - 50 W là xong. Hết chuyện, hết lỗi, nhưng xe của bạn sẽ không ngon lành gì.
Còn về tín hiệu oxysignal, bản chất nó là dạng tín hiệu tương tự Analog liên tục, và còn một điều nữa là nó biến thiên ở khoảng 0,2 --0,8;0,9 vdc. Có bạn bào tôi tại sao lại có IC555 chi vậy, thì điều nầy đã trả lời cho câu hỏi. Vấn đền là bạn nên ghim đỉnh của nó ở khoảng 0.7 vdc là perfect.
Còn một mạch đánh lừa oxy hiệu quả hơn và giúp xe bạn đảm bảo sẽ chạy ngon lành nữa chỉ dùng trở và tụ mà thôi. Nhưng tôi không đề cập đến.
Sẵn đây mình đưa lên một cataloge của các cảm biến oxy, màu dây cho các bác tiện phá phách, hoánh lừa.
P/s Hoánh lừa không có giá trị kỹ thuật sửa chữa, nó chỉ là giải pháp bùa chú. heheheView attachment 43430
vâng nó là tín hiệu điện áp mà chuẩn 0.4>0.9vdc là đúng.. nhưng tín hiệu đó không lằng nhằng như bác nghĩ đâu nó chỉ là cục pin điện bình thường cho ra điện áp nhờ sự chênh lệch nồng độ oxy trong và ngoài ống xả.. Ic555 tạo xung của bác không hề cần thiết

subinnamkha

Tài xế O-H
vâng nó là tín hiệu điện áp mà chuẩn 0.4>0.9vdc là đúng.. nhưng tín hiệu đó không lằng nhằng như bác nghĩ đâu nó chỉ là cục pin điện bình thường cho ra điện áp nhờ sự chênh lệch nồng độ oxy trong và ngoài ống xả.. Ic555 tạo xung của bác không hề cần thiết
Tôi không hiểu cục pin của bác, nhưng tín hiệu của nó là tín hiệu analog,là liên tụcđó bác, bác đo osilocope của nó chưa; vậy ý bác nói là bác lấy vài cục pin 1.5 v dc đấu vào là xong chuyện hả bác?? Bác có ngây thơ không vậy?

Sangkynpi

Tài xế O-H
Tôi không hiểu cục pin của bác, nhưng tín hiệu của nó là tín hiệu analog,là liên tụcđó bác, bác đo osilocope của nó chưa; vậy ý bác nói là bác lấy vài cục pin 1.5 v dc đấu vào là xong chuyện hả bác?? Bác có ngây thơ không vậy?
chắc tại em ngây thơ quá.. vậy bên trong con cảm biến nó có gì để tạo ra tín hiệu như thế bác

subinnamkha

Tài xế O-H
Cục pin và không lằn nhằn nè bác, Bác về gắn vào cái cục Pin thì nó thẳng thớm ngay thẳng như ý bác thôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên