Động cơ xe Samsung sm510

Hoàng Nhật
Bình luận: 9Lượt xem: 3,973

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
em có 1 vấn đề về xe tải muốn hỏi các cụ trên diễn đàn : Động cơ con xe này hay bị xoay lốc ( cổ balie), nếu phóng lốc không đảm bảo là phải thay động cơ mà giá thì đắt 150 triệu trên một động cơ. Có cụ nào tìm được nguyên nhân con này hay bị xoay lốc thì chia sẻ kinh nghiệm cho anh em cùng biết, chứ em nghiên cứu mãi mà không tìm được nguyên nhân động cơ hay bị xoay bạc.

chingnguyen

Tài xế O-H
theo mình thấy thì không phải bỗng dưng nó xuay bạc balie
thường thì nó bị vậy sau mỗi lần sửa chữa. it nhất là tháo ra lắp vào.
nguyên nhân có lẽ là do bộ bạc có vấn đề hoặc và vệ sinh chưa sạch, còn sót nhiều cát-bụi.
bộ bạc biên-balie bán trên thị trường hiện nay rất lộm nhộm, không kiểm soát đc chất lượng, thật giả thế nào. trước khi lắp nên đo đạc cẩn thận để đảm bảo khe hở lắp ghép là đc.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
theo mình thấy thì không phải bỗng dưng nó xuay bạc balie
thường thì nó bị vậy sau mỗi lần sửa chữa. it nhất là tháo ra lắp vào.
nguyên nhân có lẽ là do bộ bạc có vấn đề hoặc và vệ sinh chưa sạch, còn sót nhiều cát-bụi.
bộ bạc biên-balie bán trên thị trường hiện nay rất lộm nhộm, không kiểm soát đc chất lượng, thật giả thế nào. trước khi lắp nên đo đạc cẩn thận để đảm bảo khe hở lắp ghép là đc.
xe hyunhdai nó có bị xoay lốc bao giờ đâu em chỉ thấy con samsung này nó bị bệnh kinh niên này thui

daukeohangnang

Tài xế O-H
Là một nạn nhân của nhiều lần dỡ máy cũng chứng kiến anh em phải làm máy con này nhiều, em có một số nhận định chủ quan như sau:
- Độ chính xác của lốc máy và bạc của dòng máy này rất cao chính vì vậy khi biên độ giao động của nhiệt độ động cơ lớn, chất lượng dầu nhớt kém, lỏng bạc ( độ giơ nhiều)... sẽ dẫn đến xoay lưng bạc balie => bít đường dầu bơm ra bạc biên => bó biên => thọc tay biên hoặc gãy nốt trục cơ. Nhưng thường là xoay lưng bạc balie.
- Cũng ở lý do trên nên khi gia công, doa sọc lại cổ balie thường lại chết ngay sau đó vì độ chính xác không đảm bảo, độ bóng của vết sọc không đạt hoặc sự co ngót giãn nở của 2 loại vật liệu không giống nhau ( lớp hàn đắp) => lại bó và xoay tiếp.
Nhưng ngoài những yếu điểm trên nếu giữ gìn, bảo dưỡng và sử dụng đúng quy trình, kỹ thuật thì loại máy này lại rất bền ( bền hơn 1,5 lần so với Huyndai).
Vậy nên khuyến cáo anh em sử dụng loại này nên tuyển lái xe cẩn thận, chăm xe, lái đúng kỹ thuật và tuyển người quản lý hoặc gara chăm sóc theo dõi thay dầu tốt, đúng định kỳ và nhất là 2 - 3 năm hoặc 15 - 20 vạn/ lần mua bạc loại tốt thay vào ngay khi chưa giơ bạc thì sẽ giữ được bền.
Vài dòng mạo muội mong các bác thông cảm!

mrdp

Tài xế O-H
theo tôi vấn đề này phụ thuôc vào sưởng ra công nếu ra công chuẩn thì chả sao cả còn thợ chỉ có lắp chuổn khe hở tiêu chuẩn dầu nước đủ hệ thống làm mát tốt là áp suât dầu tốt là ngon

manhhungdt

Tài xế O-H
Chào các cụ !
Đối với câu hỏi của cụ tôi có thể trả lời ngắn gọn thế này:
Để phóng lốc máy thì cụ phải đưa lên Trần Khát Chân ( Hà Nội ), địa chỉ thì lâu không làm Sam Sung nên tôi cũng thất lạc mất sđt luôn rồi. Lốc thì chắc chắn là không được hàn mà chỉ được hạ lốc.
Khi đã tháo động cơ ra thì chắc chắn phải thay bạc, không bao giờ được tận dụng bạc cũ vì nó đã mất lớp bám dính chống xoay ở lưng bạc.
Khi lắp, cấm tuyệt đối không bôi dầu bôi trơn vào lưng bạc, nhất là diezel, phải lau khô, sạch sẽ. Tay cụ cũng phải vậy, không dính dầu mỡ. Sau đó ép bạc vào rồi mới bôi trơn lên bề mặt bạc. Quy trình chỉ có thế thôi, tôi đã làm nhiều con như vậy và từ 2003 tới giờ chưa có con nào hỏng lại.
Đó là kinh nghiệm của tôi. Vài lời chia sẻ có gì không phải mong các cụ thông cảm !

sondng

Tài xế O-H
em có 1 vấn đề về xe tải muốn hỏi các cụ trên diễn đàn : Động cơ con xe này hay bị xoay lốc ( cổ balie), nếu phóng lốc không đảm bảo là phải thay động cơ mà giá thì đắt 150 triệu trên một động cơ. Có cụ nào tìm được nguyên nhân con này hay bị xoay lốc thì chia sẻ kinh nghiệm cho anh em cùng biết, chứ em nghiên cứu mãi mà không tìm được nguyên nhân động cơ hay bị xoay bạc.

sondng

Tài xế O-H
em co con may hay bi gay cot may moi nguoi noi voi em may samsung kho lam lam mua may khac ma tha vao may bac co cach gi khac noi cho em voi

sondng

Tài xế O-H
toi co con may v gay cot may hai lan co may am em bao may samsung kho lam lam mua may khac tha vao cho chac may a co y kien nao khac ko gop y cho toi voi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên