em học nghề điện giúp em với

T
Bình luận: 6Lượt xem: 1,828

MyPower

Tài xế O-H
Cái này thì không dễ để chỉ đâu. Vì mỗi hãng một khác mỗi dòng xe một khác, mỗi đời xe một khác. Nói thật là chẳng có qui chuẩn nào cho việc chọn màu dây một cách thống nhất đối với các hãng xe. Chúng ta chỉ mong đợi trong thời gian tới các hãng xe sẽ họp nhau lại và đưa ra một hệ thống màu dây thống nhất thì anh em mình đỡ mệt.
Còn cách nhận biết dây nào là dây dương và dây nào là dây âm thì không khó.
- Bác chỉ cần dùng một bóng đèn với điện áp phù hợp với hệ thống điện mà bác cần kiểm tra. Ví dụ: Bóng 12V cho hệ thống điện sử dụng điện áp 12V
Và bóng 24V cho hệ thống điện 24V.
Có thể dùng bóng 24V cho hệ thống 12 V.
Bác nối một đầu dây của bóng đèn vào cực âm và một đầu còn lại vào đầu dây bác muốn xác định nó là dương hay âm. Nếu thấy đèn sáng thì đó là dây dương. Nếu không sáng thì đó là dây âm (Bác phải đảm bảo là dây bác muốn kiểm tra không bị đứt).
Chúc bác học tập tốt.

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
bạn muốn biết dây mass với dây lửa thì dễ thôi, nếu làm xe du lịch thì đồng hồ ohm chỉnh thang đo 12v, 1 đầu chích vô sườn xe ( chỗ nào mà có sắt đó nha bạn, tại vì xe hơi câu mass ra sườn ) đầu còn lại cứ chích đại vô dây nào mình nghi là dây dương ... nếu kim nhảy lên tức dây đó là dây dương. tìm dc dây dương rồi tìm dây mass theo cách tương tự.. chúc bạn thành công

ot2

Tài xế O-H
bạn muốn biết dây mass với dây lửa thì dễ thôi, nếu làm xe du lịch thì đồng hồ ohm chỉnh thang đo 12v, 1 đầu chích vô sườn xe ( chỗ nào mà có sắt đó nha bạn, tại vì xe hơi câu mass ra sườn ) đầu còn lại cứ chích đại vô dây nào mình nghi là dây dương ... nếu kim nhảy lên tức dây đó là dây dương. tìm dc dây dương rồi tìm dây mass theo cách tương tự.. chúc bạn thành công

kiểm tra mass thì để đồng hồ ở thang đo điện trở :D

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
AC là viết tắt của alternative current, nó là điện xoay chiều. còn DC là direct current, nó là điện 1 chiều. ở mấy cái sơ đồ mạch, chân dương thường ký hiệu là B+ hoặc Batt hoặc đơn giản hơn là +. còn chân âm là - hoặc negative hoặc ground

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên