Exciter gp 135 không khởi động được...help

M
Bình luận: 30Lượt xem: 26,000

BMWconnectedriver

Tài xế O-H
mình lấy đỡ sơ đồ của con ex 2010 ra hướng dẫn hi vọng 2 sơ đồ sẽ giống nhau!

theo như tình trạng mà bạn nói! tức là xe không bị bất cứ vấn đề nào khác! hệ thống điện, còi , xi nhan, thắng......nói chung là về điện không bị gì cả, ngoài việc cái máy đề im re không có hơi hám gì cả! đề không được nhưng đạp một cái là nổ ngay! thì bạn thử theo trình tự sau nha!

1. thử rờ le :

bạn mở công tắc máy lên, bạn bấm nút đề và lắng nghe ( ở chỗ ghế ngồi như hình)kỹ xem có tiếng tạch của rờ le hay không
nếu có nghe tiếng tạch nhỏ tức là mạch điện đi của rờ le còn tốt, cũng đồng nghĩa công tắc đề của bạn cũng vẫn tốt( theo hình dưới tức là những đoạn dây từ ắc qui -cầu chì -ổ chìa khóa - cuộn dây rờ le- công tắc khởi động- dây điện xanh dương, vẫn còn thông mạch)

BMWconnectedriver

Tài xế O-H
nếu làm theo hướng dẫn như trên rờ le có tiếng kêu thì vấn đề còn lại có thể này sinh là: mạch điện như hình dưới bị hở mạch hoặc máy khởi động bị hỏng hoặc tiếp điểm rờ le tiếp xúc không tốt

cách kiểm tra :
bạn lấy đồng hồ vom bật ở thang đo thông mạch và bấm công tắc đề, kiểm tra từ dương ắc qui với cái đầu giắc khoanh tròn trong hình ( cái giắc này nằm ở ngay máy đề đó, chỉ cần tháo ra là kiểm tra được)

nếu có thông mạch tức là tiếp điểm tiếp xúc của rờ le còn tốt, vậy là máy khởi động bị hỏng tháo ra kiểm tra

BMWconnectedriver

Tài xế O-H
còn nếu như kiểm tra như hình trên mà không thông mạch thì có thể tiếp điểm của các giắc cắm bị lỏng( tháo ra vệ sinh ), hoặc điểm tiếp xúc của rờ le không tiếp xúc tốt( thay rờ le)

mình hướng dẫn đến đây thôi bạn cứ làm theo xem tình hình như thế nào, rồi mình sẽ nói tiếp

:D
nên nhớ mình hướng dẫn cách này là cho những người có hiểu biết về oto xe máy, còn nếu không thì po tay mang ra tiệm nha

tuanhaitin

Tài xế O-H
còn nếu như kiểm tra như hình trên mà không thông mạch thì có thể tiếp điểm của các giắc cắm bị lỏng( tháo ra vệ sinh ), hoặc điểm tiếp xúc của rờ le không tiếp xúc tốt( thay rờ le)

mình hướng dẫn đến đây thôi bạn cứ làm theo xem tình hình như thế nào, rồi mình sẽ nói tiếp

:D
nên nhớ mình hướng dẫn cách này là cho những người có hiểu biết về oto xe máy, còn nếu không thì po tay mang ra tiệm nha

- Bác chủ thớt tìm ra bệnh rồi mà:D. Chết con Diode bên phần mạch khiển, Mạch Tải bình thường. Sơ đồ Exciter 2012 thì Bác chủ cũng post lên rồi. Rõ khổ với Cụ.

MR. SÊN

Tài xế O-H
Chào các cụ em đã tìm ra được bệnh nó rồi và đã có trình ở phía trên....củng như đã coppy lại của cụ daotaygacm cái mạch của nó luôn rồi đó...nguyên nhân chết diode ra phía đèn lái sau....
Mời các cụ xem lại.

nothing31

Tài xế O-H
Trường hợp của em cũng gần giống bác chủ thớt, nhưng bị 2 lần (Xe em Ex RC 2012 côn tay)

Lần đầu: sáng đi làm gửi xe, chiều dắt ra không đề được, đạp nhẹ nhàng nổ, về nhà để đến sáng tự nhiên đề được, không hiểu vì sao

Lần 2 (cách lần đầu khoảng 1 tháng): để xe qua đêm - sáng dắt ra không đề được, đạp nhẹ nhàng nổ. đã bị 3 ngày nay. đang tính CN này đem đến Ya Town kiểm tra

Tình trạng: khi bấm đề chỉ nghe 1 tiếng tạch rất nhỏ phía dưới lốc máy (phải nghe thật kỹ mới nghe được), còn lại không nghe gì khác, đèn không sụt áp, tất cả chức năng đèn còi khác OK

Bác chủ thớt cho em hỏi tình trạng này có giống bác chủ thớt không? Vào Ya thay Diod có đơn giản không, vì em mù tịt về điện đóm của xe

Ths bác

nothing31

Tài xế O-H
Chiều qua đi làm về ghé Ya 3S hỏi tình trạng xe mình

Anh KTV sau khi nghe mình nói qua tình hình thì test như sau:
Chân đạp nhẹ giò đạp + kết hợp bấm đề, thì xe đề lại được bình thường

Anh KTV nói cần mở ra kiểm tra motor đề

Nói chung đến giờ thì đề OK, để hôm nào rảnh đi bảo trì toàn bộ rồi tháo ra xem sao
Trường hợp của em cũng gần giống bác chủ thớt, nhưng bị 2 lần (Xe em Ex RC 2012 côn tay)

Lần đầu: sáng đi làm gửi xe, chiều dắt ra không đề được, đạp nhẹ nhàng nổ, về nhà để đến sáng tự nhiên đề được, không hiểu vì sao

Lần 2 (cách lần đầu khoảng 1 tháng): để xe qua đêm - sáng dắt ra không đề được, đạp nhẹ nhàng nổ. đã bị 3 ngày nay. đang tính CN này đem đến Ya Town kiểm tra

Tình trạng: khi bấm đề chỉ nghe 1 tiếng tạch rất nhỏ phía dưới lốc máy (phải nghe thật kỹ mới nghe được), còn lại không nghe gì khác, đèn không sụt áp, tất cả chức năng đèn còi khác OK

Bác chủ thớt cho em hỏi tình trạng này có giống bác chủ thớt không? Vào Ya thay Diod có đơn giản không, vì em mù tịt về điện đóm của xe

Ths bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên