Ford Laser cắt côn bị òa ga

N
Bình luận: 18Lượt xem: 6,417

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Em đang gặp vấn đề với con ford laser đời 05-06 gì đấy. Chủ xe vào xưởng lắp còi, nhờ mình kiểm tra sao xe buổi sáng máy chưa nóng cắt côn thì bị òa ga, đến khi máy nóng rồi thì không sao. Mình tháo van không tải ra vệ sinh lắp vào giúp không tính công. Lúc này thì mới quái ác, xe đang chạy cắt côn thì ga vọt lên 1200-1300 rpm, dừng lại thì tự xuống 800. thậm chí cắt côn mà cứ để xe chạy thì nó cứ giừ nguyên ở 1200 vậy, mình đạp phanh cho xe dừng hẳng thì tự nó xuống 800...hix!

hiep06c4b

Tài xế O-H
Bác phải thay luôn con đó hoặc mượn của xe khác lắp thử vào, chứ vệ sinh ko ăn thua gì đâu. nếu mà ko được nữa thì để tìm phương án khác như cảm biến bướm ga..

nguyentuan_me

Tài xế O-H
nếu như bị cảm biến bướm ga thì xe nổ garanty hoặc chạy có vấn đề rồi. khi cắt côn thì không tác dụng gì đến chân ga cả. khác biệt là chỉ khi xe chạy hoặc dừng hoàn toàn thôi.

Engine 16

Thợ Phụ !
Theo em thì vấn đề đúng ở van không tải này .khi bác vệ sinh có thể bác giùng chất tẩy giửa cho sạch chất này rất hay gay lên hỏng những chi tiết điện đó thay cái mới đi bác .

ngochocmai

Tài xế O-H
Em đang gặp vấn đề với con ford laser đời 05-06 gì đấy. Chủ xe vào xưởng lắp còi, nhờ mình kiểm tra sao xe buổi sáng máy chưa nóng cắt côn thì bị òa ga, đến khi máy nóng rồi thì không sao. Mình tháo van không tải ra vệ sinh lắp vào giúp không tính công. Lúc này thì mới quái ác, xe đang chạy cắt côn thì ga vọt lên 1200-1300 rpm, dừng lại thì tự xuống 800. thậm chí cắt côn mà cứ để xe chạy thì nó cứ giừ nguyên ở 1200 vậy, mình đạp phanh cho xe dừng hẳng thì tự nó xuống 800...hix!
Bác nhiệt tình hey. hihi. van không tải khi bác vệ sinh có tháo ra hết hay chỉ để như thế mà xịt chất tẩy rửa cho sạch vậy. nếu đã mở ra hay gặp rắc rối lắm. nhưng vấn đề khoog chỉ van mà còn cái cảm biến MAF nữa bác ah, và vệ sinh luôn bướm ga luôn đi bác ah. nói chung loại van này đã đến thời phải thay rồi.

nguyen_kia

Tài xế O-H
Giải quyết đc pan này chưa bác NguyenTuan_me, em có em FL2000 cũng bị lỗi này, cứ cắt côn là vọt ga, đạp phanh dừng lại thì lại về Galanty???

lehuyvu79

Tài xế O-H

Cụ vệ sinh van kg tải ,họng ga xong ,xịt lại RP 7, vì chất tẩy rửa rất mau khô, sẽ gây kẹt trở lại,bệnh của cụ thì em nghiên về cảm biến vị trí bướm ga hơn cụ mượn thử xem sao

Hoangtranoto

Tài xế O-H
Bác nhiệt tình hey. hihi. van không tải khi bác vệ sinh có tháo ra hết hay chỉ để như thế mà xịt chất tẩy rửa cho sạch vậy. nếu đã mở ra hay gặp rắc rối lắm. nhưng vấn đề khoog chỉ van mà còn cái cảm biến MAF nữa bác ah, và vệ sinh luôn bướm ga luôn đi bác ah. nói chung loại van này đã đến thời phải thay rồi.
em cũng bị như bác
con laser 2002 ga òa lên 1k4 xong xuống lại 800
đôi lúc nó lên tới 2000

otophuhung

Tài xế O-H
Lổi này do xe vào chế độ vòng lặp kín quá trể ( cái này sẻ nói khi khác), nhưng cái chính là khi động cơ vào chế độ vòng lặp kín nó sẻ điều chình vòng tua chính xác hơn, có thể xe này cũ khách đả cải tạo lại hệ thống làm mát dẩn đến xe quá mát, cụ thể là họ cho quạt két nước chạy chết 1 tốc độ và có thể đã tháo van điều nhiệt, chỉ cần khôi phục lại quạt két nước tự động và lắp lại van điều nhiệt là ok.

anhhuy

Tài xế O-H
trên van không tải có con ốc lục giác để chỉnh, con ốc này được chỉnh bởi nhà sản xuất, vệ sinh van không tải mà vặn con ốc đó thì phải chỉnh lại, mình tháo van không tải và họng bướm ga vệ sinh khi ráp lại nó cũng bị loạn, phải chỉnh 1 buổi mới xong, còn khi xe lăng bánh 1200 dừng lại 800 là bình thường, vì khi lăng bánh là xe hiểu đang chạy, van sẽ mở thêm tải cho xe giảm tắt máy xe.

Thayduc

Tài xế O-H
Bác lần theo chân côn, các cụm tổng phanh côn (cụm chính, cụm phụ) xem khi tác động vào bàn đạp côn, cơ cấu dẫn động có tác động hệ thống điện, van điều chỉnh... nào không để loại trừ nguyên nhân.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác lần theo chân côn, các cụm tổng phanh côn (cụm chính, cụm phụ) xem khi tác động vào bàn đạp côn, cơ cấu dẫn động có tác động hệ thống điện, van điều chỉnh... nào không để loại trừ nguyên nhân.
Cách mò này sẽ dẫn đến đường cụt

anhhuy

Tài xế O-H
Van không tải này thì vệ sinh cái gì nhỉ?
Dơ giống họng bướm ga, vệ sinh cũng giống vậy.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên