Hành trình tự do và hành trình làm việc của bàn đạp phanh

G
Bình luận: 36Lượt xem: 16,404

dangtuan9x

Tài xế O-H
Chịu, vì tôi không được học thiết kế, bác ạ. Còn con số đó là ở tài liệu sửa chữa, tôi chỉ tuân thủ thôi
Ô vâng e hỏi vậy là vì thầy giáo e có dạy về cái hành trình tự do này nếu ko có thì có thể bị bó phanh mà hành trình tự do lớn quá thì phanh lại ko ăn nó mâu thuẫn với tài liệu sửa chữa bác nhỉ

nguyenvuongbkhn

Tài xế O-H
Ô vâng e hỏi vậy là vì thầy giáo e có dạy về cái hành trình tự do này nếu ko có thì có thể bị bó phanh mà hành trình tự do lớn quá thì phanh lại ko ăn nó mâu thuẫn với tài liệu sửa chữa bác nhỉ
Em cũng đang học ở trường như bác và cũng được dạy như thế . Lý thuyết khác thực tế bác nhỉ? Mình phải đi làm rồi tự cập nhật thôi. Hành trình tự do bio ở xe đời mới gần như không có rồi bác ạ. Rất nhỏ thôi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác trả lời ngắn gọn mà chuẩn xác quá em cảm ơn :) Mong được bác chỉ dạy nhiều hơn
Chuyện nhỏ thôi mà. Ở đây, tôi không có ý định dìm hàng mấy ông giáo viên, ý tôi chỉ là chúng ta đừng quá phụ thuộc vào kiến thức, kinh nghiệm của giáo viên đến mức tượng đài như vậy. Hãy mở lòng ra, tiếp thu cái mới một cách khách quan, không định kiến

BDCS

Tài xế O-H
hành trình tự do Std là hành trình tính từ lúc đạp phanh đến lúc khe hở trong hệ thống phanh (khe hở giữa má phanh và tang trống, hoặc giữa má phanh và đĩa) bằng 0.
Hành trình làm việc là hành trình từ khi các khe hở bị triệt tiêu ( như đã nói ở trên) đến khi lực phanh đạt giá trị tối đa (đạp hết sức vào cần đạp phanh :D)
Hôm trước e đo con SYM T880 thì hành trình tự do là 20mm; còn hành trình làm việc à 43mm

HaVanHung

Tài xế O-H
theo e nghĩ và những gì e học thì hành trình tự do k thể lý tưởng bằng 0 được,nó sẽ dẫn đến bó phanh và e nghĩ thực tế cũng vậy..:)
ý kiến e là vậy các bác chỉ giáo e với ạ

thaoden

Tài xế O-H

DoVanDungckoto51

Tài xế O-H
Xe con thì em chưa vấp, chứ xe tải Hyundai mà hành trình tự do = 0, rồi thì không may mở lỗ dầu, dầu phanh lúc nào cũng có xu hướng đẩy xuống, bó phanh nằm đường nha các bác.
Bên dưới là tài liệu điều chỉnh của 1 dòng Hyundai tải. không có quy chuẩn chung cho tất cả dòng xe đâu bác @Cai banh xe

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên