Hệ thống lạnh ( điều hòa ) xe Matiz 2003 không làm việc

ALIBABON
Bình luận: 6Lượt xem: 3,302

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
- Tình hình là em có gặp 1 con Matiz 2003 bị lổi điều hòa.
_ Lỗi thế này : chủ xe mới thay một cái lóc lạnh khác vào chạy được hơn 3 tháng thì bị lỗi ( xui rồi bảo hành có 3 tháng :2: ) . Lỗi của xe là không có điện cấp cho Lóc lạnh , nhưng quạt giàn nóng vẫn làm việc . Chủ xe đem đến tiệm lạnh bảo trì, tiệm lạnh bảo lỗi phần điện ( :5: lỗi điện chắc nhẹ thôi, hê hê đức cầu chì rồi ) . Chủ xe đem đến tiệm điện và tiệm điện làm lóc chạy ( :5: thay cái relay 150K cũng được ), được 1 vòng chủ xe lại chạy đến tiệm lạnh bảo không lạnh ( :105: 150k rồi đấy nhé chắc tại thiếu GAS lạnh bác ơi ) . Tiệm lạnh lại bảo chủ xe là do phần điện ( :107: hả! lại điện ). Vì quạt giàn nóng không làm việc khi mở điều hòa ( :69: Ồ chắc lại đức cầu chì hay relay nửa rồi, xe mình cũ mà ) . Rồi chủ xe lại chạy đến tiệm điện. Sau đó thợ điện loay hoay 5 phút ( :45: ) , rồi phán hỏng PCM ( hả hỏng PCM là cái gì? Bao nhiêu xiền ( :(( ) ,( :100: Tầm 4 cũ thôi bác à ) vào lấy PCM trong tiệm thay vào cũng U NHỮ CỸ. ( quê :10: ) ( :35: may quá ) Rồi sau 10 Phút điều hòa hoạt động bình thường ( :5: Có vậy chứ ). Chủ xe phóng đi và máy lạnh mát rồi Good Good. ( [-X là lá la ). ( Theo lời bác chủ xe kể lại )
_ 4 ngày sau. Em nhận được cú điện thoại của bác chủ xe. Em có đi làm không anh chạy đến xem hộ anh cái xe với. Tình hình là xe đang chạy thỉnh thoãn chết máy khi nhã ga ở số 5 và ga cứ chồi lên hụp xuống như mắc ngẹn. Em nhận ka này từ 3h mà đến 18h làm không xong.
_ Em làm rồi kiểm tra thế này: cứ lên ga rồi nhã ga đột ngột là tắt máy :)) . Chỉnh tá lã vẫn ko xong :)).
- Cần các bác tư vấn giúp !!!

ls600hybryd

Tài xế O-H
Bác bảo chủ xe đưa ECU cũ cắm lại kiêm tra xem sao , có khi mấy ông thợ điện ngoài đã thay cho chủ xe cái ECU được phần điều hòa nhưng lại bị lỗi phần đỡ chân ga của van ISC thì sao

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Đúng rồi đó bác. Em nghĩ tốt nhất nên lắp cái cũ vào rồi bác tìm lại nguyên nhân từ đầu sẽ dễ tìm hơn,tìm hiểu kỹ lại bệnh cũ của nó chứ thợ điện mỗi ông làm 1 kiểu khổ lắm.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Đại ca Ali mà còn nghẹn với ca này ,thân em ko dám ý kiến.:10::10::10:.Con này điều khiển bù ga ra sao anh Ali nhỉ?

LongPro_TM

Tài xế O-H
e mới vào nghề, nên xin mạng phép đóng góp chút ít kinh nghiệm, mong các bác chém nhẹ tay
Các ý kiến trên đều hay và hợp lí. Theo e bác nên lấy máy test ra test thử xem có bị lỗi phần động cơ máy, và nàh thợ máy vệ sinh họng ga lịa sạch sẽ. Vì trong quá trình thay ECU đôi khi làm lỗi hệ thống, làm ảnh hưởng đến quá trình vận hành.
trước đây e cũng bị 1 ca tương tự như thế. sau khi test tìm lỗi, e vệ sinh họng ga thì máy chạy im ru ak........:3::3::3:

datauto

Tài xế O-H
một cao thủ như cụ tèo auto bên otosaigon thì phải! xưởng em đang khó với con 2004 đây. nhưng em không làm về điện nên cũng chẳng biết gì :9:

Bác Ali đã thay thử hôp ECM cũ vào xem sao chưa nhỉ

Có khi nào là thiếu mát không nhỉ :45:, ah mà không có lỗi gì anh Ali nhỉ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên