Hệ thống nhiên liệu common rail

khoadongluc
Bình luận: 12Lượt xem: 15,309

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Hệ thống Common Rail hay nói một cách chính xác hơn là Common Rail Diesel Injection ( Hệ thống phun dầu điện tử).
Hệ thống này được thiết kế theo Module: Có các cơ cấu chi tiết ko thể thiếu như sau: Cơ cấu chấm hành, cơ cấu điều khiển, cơ cấu cảm biến.
1. Kim Phun Injector (Cơ cấu chấp hành) điều khiển nhất kim lên xuống nhờ cuộn solenoi. Nhận tín hiệu phun bằng tín hiệu XUNG từ hộp ECU or EDU or ECM tùy hãng sản xuất.
2. Bộ tích Áp suất nhiên liệu ( Ống RAIL). có thể tích áp suất dầu lên tư 800 - 1750 bar.
3. Bơm Cao Áp. (High pressure Pump) Cơ cấu chấp hành
4. Cơ cấu cảm biến: Cảm biến tốc độ số vòng quay động cơ ( Cảm biến cốt máy) Crankshaft sensor or Engine seped sensor. Cảm biến vị trí cốt cam hay vị trí piston TDC sensor. Cảm biến áp suất và nhiệt độ không khí nạp Air pressure/ temperature sensor. Cảm biến áp suất và nhiệt độ dầu Oil pressure/ temperature sensor. Cảm biến nhiệt độ nước làm mát Coolant temperature sensor. Cảm biến áp suất ống rail Fuel pressure sensor....
5. Solenoi điều tiết áp suất áp suất nhiên liệu qua ống rail. Pressure control solenoid valve. Cơ cấu chấp hành.
6. Hộp ECU Electronic control unit. Cơ cấu điểu khiển.

Đây là sơ đồ điều khiển

13: Các cảm biến; 12: EDU động cơ; 12: ECU động cơ.
ECU nhận các tín hiệu từ các cảm biến và điều khiển: - Áp suất dần trong dàn áp suất; - Lượng dầu vào bơm cao áp; - EDU;
EDU có nhiệm vụ nhận tín hiệu từ ECU và chuyển dòng điện có điện áp 12V từ ác quy thành dòng có điện áp 150v đến các vòi phun.
Số 15 là thùng nhiên liệu. Các đường màu xanh là đường dầu hồi.

Nguồn: Diễn đàn SV Cơ Điện

ga_auto37

Tài xế O-H
Cho e đào mộ từ năm 2009 cái( lúc đó e đang học 12.hehe).em muốn hỏi là edu cấu tạo sao mà chuyển 12v thanh 150v.hay nó cấu tạo như boobin lửa nhỉ.có ic đóng ngắt mạch sơ cấp tạo dong thứ cấp có áp cao?? Phải vậy k cụ

hunghanam

Tài xế O-H
Cụ hiểu sâu học rộng cho em hỏi một câu van scv nó được dk dạng nào bác xung hay điện áp muốn kt nguồn xuống nó thì bằng cách nào đo kiểu gì mong bác chỉ giáo cho cai đầu em nó khôn lên môt chút

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
hệ thống này thiết kết dựa trên nguyên lý nào vậy bác? Làm thế nào để tính toán thiết kế được nó?
- Nguyên lý để thiết kế hệ thống này là tăng công suất, tăng hiệu suất, giảm nhiên liệu, giảm ồn
- Để tính toán thiết kế nó thì phải chăm chỉ học tập, không được chưa nghĩ đã hỏi, chưa học đã đòi làm. Phải học thật tốt cơ khí, động cơ, điện, điện tử, máy tính, lập trình, thủy lực; phải giỏi toán, vật lý; phải bớt sỹ diện, giảm ảo tưởng, bỏ facebook...

levanduc2808

Tài xế O-H
- Nguyên lý để thiết kế hệ thống này là tăng công suất, tăng hiệu suất, giảm nhiên liệu, giảm ồn
- Để tính toán thiết kế nó thì phải chăm chỉ học tập, không được chưa nghĩ đã hỏi, chưa học đã đòi làm. Phải học thật tốt cơ khí, động cơ, điện, điện tử, máy tính, lập trình, thủy lực; phải giỏi toán, vật lý; phải bớt sỹ diện, giảm ảo tưởng, bỏ facebook...
Theo như bác nói thì thì dân thiết kế như 1 con robot máy tính. Em thấy thăng bạn học cùng em và làm cùng em ở nissan 1 thời gian hiện tại nó thiết kế cho hyundai moto bên Hàn đâu biết điện tử, lập trình gì đâu mà vẫn thiết kế ầm ầm ngày qua ngày chỉ làm vài cái ống.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo như bác nói thì thì dân thiết kế như 1 con robot máy tính. Em thấy thăng bạn học cùng em và làm cùng em ở nissan 1 thời gian hiện tại nó thiết kế cho hyundai moto bên Hàn đâu biết điện tử, lập trình gì đâu mà vẫn thiết kế ầm ầm ngày qua ngày chỉ làm vài cái ống.
Vì họ chỉ thiết kế một vài chi tiết thôi, còn bác thì đòi thiết kế cả hệ thống đấy thì phải vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên