Hỏi cách kiểm tra loại trừ cảm biến oxy

hanhthuy1990
Bình luận: 84Lượt xem: 10,924

hoapro

Tài xế O-H
Cái đó có thể được, tùy thuộc vào trình độ điện tử của mình
Điện tử gì đâu cụ, dùng 1 cầu phân áp là được ngay ấy mà.
e đã làm thử 1 cái rồi mà chưa dám thử trên xe,vì chưa biết: cb o2 có 4 dây,ta bỏ đi 2 dây sấy.còn 2 dây thì 1 dây tín hiệu đưa về hộp và 1 dây mass (ko biết dây này mass sẽ chạy từ hộp đến cb hay từ cb đến hộp)
cụ thông hộ e phát này

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Điện tử gì đâu cụ, dùng 1 cầu phân áp là được ngay ấy mà.
e đã làm thử 1 cái rồi mà chưa dám thử trên xe,vì chưa biết: cb o2 có 4 dây,ta bỏ đi 2 dây sấy.còn 2 dây thì 1 dây tín hiệu đưa về hộp và 1 dây mass (ko biết dây này mass sẽ chạy từ hộp đến cb hay từ cb đến hộp)
cụ thông hộ e phát này
- Bác làm mạch áp bằng cách nào?
- 2 dây đó đều chạy thẳng vào trong hộp. Riêng dây mát thì từ hộp đến cảm biến, cũng là từ cảm biến về hộp

hoapro

Tài xế O-H
- Bác làm mạch áp bằng cách nào?
- 2 dây đó đều chạy thẳng vào trong hộp. Riêng dây mát thì từ hộp đến cảm biến, cũng là từ cảm biến về hộp
đây cụ ạ 20151010_123951[1].jpg 20151010_123616[1].jpg

iamtrucker

Tài xế O-H
cái mạch này em đã thử và thành công mỹ mãn các bác à.
nguyên lý : cấp nguồn 12V theo sơ đồ . chân số 5 của IC nối song song với dây tín hiệu của cảm biến oxy .
nếu đo tín hiệu của cảm biến oxy trước bộ trung hòa thì các led sẽ giao động liên tục. còn cảm biến oxy sau bộ trung hòa sẽ chỉ giao động quanh LED vàng và xanh thôi.

Lambda Probe Readout For Carburettor Tuning_thumb[3].jpg

hanhthuy1990

Tài xế O-H
cái mạch này em đã thử và thành công mỹ mãn các bác à.
nguyên lý : cấp nguồn 12V theo sơ đồ . chân số 5 của IC nối song song với dây tín hiệu của cảm biến oxy .
nếu đo tín hiệu của cảm biến oxy trước bộ trung hòa thì các led sẽ giao động liên tục. còn cảm biến oxy sau bộ trung hòa sẽ chỉ giao động quanh LED vàng và xanh thôi.

View attachment 35790
Như vậy mạch này là để kiểm tra tín hiệu cảm biến có hay không thôi hả bác? chứ nó có tạo tín hiệu giả được không? nếu chỉ là xem tín hiệu thì vào data là được rồi.

iamtrucker

Tài xế O-H
Như vậy mạch này là để kiểm tra tín hiệu cảm biến có hay không thôi hả bác? chứ nó có tạo tín hiệu giả được không? nếu chỉ là xem tín hiệu thì vào data là được rồi.
vâng, mạch của em chỉ xem tín hiệu của cảm biến thôi.
còn khi bác chẩn đoán cảm biến oxy nếu dựa vào data của cảm biến oxy thôi là chưa đủ, phải xem đồ thị của STFT (short term fuel trim) và LTFT (Long term fuel trim) nữa. Bởi vì con cảm biến oxy rất dễ bị các tình trạng thực tế của động cơ ( lửa yếu, nén yếu, rò rỉ chân không) đánh lừa lắm.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
vâng, mạch của em chỉ xem tín hiệu của cảm biến thôi.
còn khi bác chẩn đoán cảm biến oxy nếu dựa vào data của cảm biến oxy thôi là chưa đủ, phải xem đồ thị của STFT (short term fuel trim) và LTFT (Long term fuel trim) nữa. Bởi vì con cảm biến oxy rất dễ bị các tình trạng thực tế của động cơ ( lửa yếu, nén yếu, rò rỉ chân không) đánh lừa lắm.
Cái short term fuel trim và Long term fuel trim có nghĩa là sao hả bác? em chưa hiểu về cái này.

iamtrucker

Tài xế O-H
Cái short term fuel trim và Long term fuel trim có nghĩa là sao hả bác? em chưa hiểu về cái này.
nghĩa là hiệu chỉnh nhiên liệu trong ngắn hạn và dài hạn . đọc trong data nếu giá trị là âm thì động cơ đang chạy ở chế độ nghèo, còn giá trị là dương thì động cơ đang chạy ở chế độ giàu. Giá trị chuẩn của STFT và LTFT nên từ -10% đến 10%.

vietduy234

Tài xế O-H
Dạ nếu cảm biến hoạt động sai thì khi xem data nó vẫn như cảm biến khác bác ạ. ví dụ đáng lẽ điện áp 0,5v tương ứng 14,7/1 nhưng thực ra điện áp 0,5v mà lại 10/1 chẳng hạn. ECU nó dựa vào tín hiệu oxy để hiệu chuẩn đó bác. ý em là khi cảm biến nó sai như vậy đấy ạ.
Đúng rồi xem dât mà không có cẩm nang thì như bị mù ấy nhất là mấy thông số cảm biến thấy nó mơ hồ thế nào ấy

ngocanh_102

Tài xế O-H
nghĩa là hiệu chỉnh nhiên liệu trong ngắn hạn và dài hạn . đọc trong data nếu giá trị là âm thì động cơ đang chạy ở chế độ nghèo, còn giá trị là dương thì động cơ đang chạy ở chế độ giàu. Giá trị chuẩn của STFT và LTFT nên từ -10% đến 10%.

Cụ sẽ dùng máy chẩn đoán nào và vào mục nào để xem được cái STFT và LTFT vậy ?

hoapro

Tài xế O-H
Với mạch này, khi không có tải, thì bác phân áp được dựa trên giá trị điện trở. Nhưng khi lắp vào mạch tải, mối quan hệ này bị phá vỡ do có dòng rẽ nhánh vào mạch cảm biến
E nghĩ thế này,mong cụ giải ngố hộ e
Nếu đọc data list thấy con o2 báo trên 1v,đọng cơ rung giật và có thể chết máy.Vậy lúc này e dùng mạch để chỉnh điện áp cho 0,5v để gửi về hộp.
Theo cụ,hiện tượng sẽ như thế nào ạ

Cai banh xe

E nghĩ thế này,mong cụ giải ngố hộ e
Nếu đọc data list thấy con o2 báo trên 1v,đọng cơ rung giật và có thể chết máy.Vậy lúc này e dùng mạch để chỉnh điện áp cho 0,5v để gửi về hộp.
Theo cụ,hiện tượng sẽ như thế nào ạ
Bác phải dùng biến trở mà điều chỉnh, chứ mình không biết được tầm nó đâu. Nếu về đến 0,5V, chắc triệu chứng trên không còn nữa

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Bác phải dùng biến trở mà điều chỉnh, chứ mình không biết được tầm nó đâu. Nếu về đến 0,5V, chắc triệu chứng trên không còn nữa
Dạ cụ ơi trường hợp xe có 2 con oxy nếu mình đấu chung dây tín hiệu lại chỉ dùng tín hiệu con số 1 thì có báo lỗi không ạ? Em hỏi vậy vì khi báo lỗi bộ xúc tác kém thì ta có thể dùng tín hiệu con 1 để lừa ECU không ạ?

Cai banh xe

Dạ cụ ơi trường hợp xe có 2 con oxy nếu mình đấu chung dây tín hiệu lại chỉ dùng tín hiệu con số 1 thì có báo lỗi không ạ? Em hỏi vậy vì khi báo lỗi bộ xúc tác kém thì ta có thể dùng tín hiệu con 1 để lừa ECU không ạ?
- Không hiểu đấu chung là thế nào?
- Bác yên tâm là không lừa nổi nó bằng cách đó đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên