Hỏi cách làm Đèn thử điện

lethuyen13
Bình luận: 52Lượt xem: 16,959

namkyln

Tài xế O-H
Cái đèn thử mà cụ chủ nói đến ngày trước khi bắt đầu vào nghề mình cũng đã từng nhìn thấy và suy nghĩ để làm được nó và mất hơn một tháng gì đó thì tác phẩm đầu tay đã ra đời như ý mình nó rất hiệu quả khi thử điên (+) và(-) ngoài ra còn thử được xung ví dụ như xung IGT và nhiều xung khác. Còn thử được sự tiếp mass của cơ cấu chấp hành và một số tính năng nữa khi dùng cụ sẽ biết!
Làm nó thì đơn giản thôi
- nếu là led ( đi ốt phát quang) bạn nên chọn 2 mầu xanh và đỏ để nhân biết điện + và -! Và bạn cần 2 con trở 1 kilo ôm ( có 4 vạch nâu đen đỏ và) mỗi con trở bạn hàn với 1 con led sau đó mắc chúng vào mạch sao cho 2 con led cung chieu nhau! Hai đầu ra mắc vào 2 kẹp( một kẹp mầu xanh và một kẹp mầu đỏ) kẹp xanh thì vào âm ác quy còn đỏ vào dương! Đầu que thử sẽ được nối vào khoang giữa hai con led
Như vậy khi bạn chọc đầu thử vào (+) thì bên kẹp xanh là led đỏ và dòng điện sẽ đi từ ( + que thử qua led đỏ ( sáng lên) về âm)
Và ở phía kẹp đỏ là led âm như vậy kẹp đỏ vào + ác quy và đầu thử + do đó ko có dòng điện chạy qua led xanh nữa và nó ko sáng!
Cụ tham khảo nhé
Cái đèn thử mà cụ chủ nói đến ngày trước khi bắt đầu vào nghề mình cũng đã từng nhìn thấy và suy nghĩ để làm được nó và mất hơn một tháng gì đó thì tác phẩm đầu tay đã ra đời như ý mình nó rất hiệu quả khi thử điên (+) và(-) ngoài ra còn thử được xung ví dụ như xung IGT và nhiều xung khác. Còn thử được sự tiếp mass của cơ cấu chấp hành và một số tính năng nữa khi dùng cụ sẽ biết!
Làm nó thì đơn giản thôi
- nếu là led ( đi ốt phát quang) bạn nên chọn 2 mầu xanh và đỏ để nhân biết điện + và -! Và bạn cần 2 con trở 1 kilo ôm ( có 4 vạch nâu đen đỏ và) mỗi con trở bạn hàn với 1 con led sau đó mắc chúng vào mạch sao cho 2 con led cung chieu nhau! Hai đầu ra mắc vào 2 kẹp( một kẹp mầu xanh và một kẹp mầu đỏ) kẹp xanh thì vào âm ác quy còn đỏ vào dương! Đầu que thử sẽ được nối vào khoang giữa hai con led
Như vậy khi bạn chọc đầu thử vào (+) thì bên kẹp xanh là led đỏ và dòng điện sẽ đi từ ( + que thử qua led đỏ ( sáng lên) về âm)
Và ở phía kẹp đỏ là led âm như vậy kẹp đỏ vào + ác quy và đầu thử + do đó ko có dòng điện chạy qua led xanh nữa và nó ko sáng!
Cụ tham khảo nhé
thế cụ ơi thử xung thì như thế nào hả cụ và thử được những xung gì vậy

hoannbk

Tài xế O-H
đèn thử cũng có cái hay của nó! mình xài cả đồng hồ và đèn thử luôn để đi làm điện.
- Đồng hồ thì cho thông số volt đúng nhưng nhiều khi dòng không đủ mạnh làm đèn sáng nhưng đồng hồ vẫn báo volt. Đồng hồ dùng để đo điện trở rất là hiệu quả.
- Đèn thử thì nếu dùng đo các đường dây điện đèn còi thì chỉ cần ra tiệm mua cái đui và bóng là xong, còn để đo các xung điện thì phải dùng bóng led nha bạn.
Bạn nào dùng đèn thử led để đo đường dây đèn còi rất hay bị lừa là dòng không đủ vẫn sáng led nhưng không sáng được bóng dây tóc.

TrongCuong

Tài xế O-H
Làm nó thì đơn giản thôi
Cụ tham khảo nhé
Bác có thể vẽ sơ đồ giup e đc ko bác nói thì khó hiểu lắm

Tanminh93

Tài xế O-H
Làm nó thì đơn giản thôi
Cụ tham khảo nhé
nếu làm cách này với điện áp dưới 12v là sáng hết.hay có giới hạn điện áp bao nhiêu k bạn.thấp là bao nhiêu và cao bao nhiêu ak.xin cảm ơn

Tanminh93

Tài xế O-H
Làm thì đơn giản thôi, như các bác đã kể ở trên. Nhưng thiết nghĩ, nếu mới vào nghề, thì không nên dùng. Nên dùng đồng hồ, nó sẽ cho bác cảm giác tốt hơn về mạch điện. Tất nhiên, mới đầu thì có vẻ khó và lâu hơn. Khi ta giỏi rồi thì có thể dùng đèn thử. Nói vậy, không phải là đèn thử là hoàn toàn vô ích. Đèn thử thì cho ta thao tác nhanh, gọn, dễ..tóm lại là cho người lười, khả năng trừu tượng thấp vẫn có thể kiểm tra được (được thôi nhé). Khuyết điểm của đèn là không chính xác, bó hẹp trong các trường hợp đơn giản thôi. Vì vậy, trong tất cả các tài liệu hướng dẫn sửa chữa không bao giờ nó có mặt cả
chính sác đèn đèn có thể nối tắc mạch điện,cháy mạch điện .và cách linh kiện điện tử trong hôp.

dungtxpt

Tài xế O-H
làm 1 con led gắn trở vào rồi thử thôi bác. nếu không rành bác chạy ra hàng quảng cáo, mua luôn 1 con led là xong

theanh_79

Tài xế O-H
Đơn giản thôi mà,đèn thử chỉ cần đáp ứng được yêu cầu khi có dòng điện thì bóng đèn sáng ( bóng 12 vol ) thường thì loại này do aem thợ tự chế. Để khỏi cần dùng đồng hồ đo DC mất công. Thường thì 1 đầu có kẹp để rảnh tay đầu còn lại có kim để có thể thăm dây. Giữa 2 dây là bóng báo,mục đích để khi kiểm tra dây đấu điện sẽ xác định được dây có điện. Còn nếu k.tra dây có thông / không bị đứt thithì dùng đồng hồ đo điện đặt công tắc ở thang × 10 đo Ôm / điện trở để k.tra mạch ,dây còn tốt, có thông hay bị đứt hay không
Chỉ là 1 dây với 1 đầu có kẹp cá sấu đầu kia có thể sử dụng que sắt đấu bóng xinhan . Để khi kẹp 1 dây vào sườn xe ( VD ) đầu còn lại thử dây nào có điện thì bóng sẽ sáng vậy thôi
Screenshot_2018-08-06-19-23-44-894_com.google.android.youtube.png

Hiepxu1211

Tài xế O-H
Bác làm đc chưa ? Em có thể chỉ bác làm bằng bút thử điện dân dụng rất ok , em kn ko nhiều nhưng ham mầy mò ? Dùng rất đc đã làm cho mấy bác làm nội thất công cụ làm lên chiến thắng

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên