Hỏi chức năng cực hạn mô tơ cụp gương.

M
Bình luận: 63Lượt xem: 65,250

mrdp

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi chức năng tự ngắt khi gương cúp , nhả hết hành trinh không bị quá tải cầu chì. Em tháo sửa gương camry2006 thấy điện điều khiển lúc nào cũng có mà sao khi hoạt đông hết không gây chập tháo mo tơ thấy mạch không có công tắc ngắt mới thấy vô lý . Bác nào có sơ đồ rải thích cho anh em hiểu rõ về cơ cấu này.

tranquynhnd

Tài xế O-H
Cụ hiểu nôm na như thế này: nguồn điện từ công tắc cụp gương cấp vào mạch điện tử (nằm chung trong cụm motor gập gương) tạm gọi là ecu gương .ecu gương sẽ điều khiển motor cụp gương khi hết hành trình motor bị hãm lại dòng điện từ motor hồi về ecu gương tăng lên cao ecu gương nhận ra và ngắt nguồn cấp ra motor mặc dù nguần từ công tắc vẫn ko ngắt còn cơ chế làm việc của ecu gương thế nào thì fải có kiến thức chuyên sâu về điên tử mới giải thích được

phanminhnhat

Học việc
Theo em thì không có ecu gập gương vì nguồn cấp cho nó là trực tiếp, em nghĩ bên trong motor gương có công tắc nhiệt, khi quá dòng nhiệt tăng lên là nó ngắt.

hieugiathinh

Tài xế O-H

khi bật on và công tắc cửa sổ điện bên ng lái nâng lên hoàn toàn tín hiệu up tự động chuyển đến IC, vì Ic có mạch định thời và mạch này sẽ duy trì trạng thái on lớn nhất 10s khi tiến hiệu up tự động dc đưa vào nên motơ vận tiếp tục quay khi mà công tắc ng lái đã nhả, motơ dừng lại khi cửa sổ ng lái được đóng hoàn toàn và IC xát định tín hiệu khóa moto từ cảm biến tốc độ và công tắc hạn chế của moto cửa sổ hoặc khi mạch định thời tắt. (tài liệu của xe Toyota)

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Các bác cho em hỏi chức năng tự ngắt khi gương cúp , nhả hết hành trinh không bị quá tải cầu chì. Em tháo sửa gương camry2006 thấy điện điều khiển lúc nào cũng có mà sao khi hoạt đông hết không gây chập tháo mo tơ thấy mạch không có công tắc ngắt mới thấy vô lý . Bác nào có sơ đồ rải thích cho anh em hiểu rõ về cơ cấu này.
Mới đầu mình nghĩ có 2 công tắc hành trình nhưng khi tháo ra thì không phải .Khi tới điểm giới hạn chức năng nhận biết quá tải sẽ ngắt dòng điện vào mô tơ. Chức năng ngắt này do Bộ nhận biết quá tải được lắp ngay trước mô tơ cụp gương và nằm sâu trong cụm cụp gương đảm nhận. lúc này điện vẫn cấp vào.nếu khi bạn tháo rời các bộ phận ra rồi thử bên ngoài lúc moto quay bạn dùng kìm giữ lại trục moto thì moto sẽ dừng lại ngay diểm đó

tuananh0589

Tài xế O-H
các bác cho em biết mua con ic đinh thời ấy giá bao nhiêu không ? e thì hay làm xe kiểu chế lên gương điện cho xe đời thấp mà chưa biết kiếm ở đâu.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
Mới đầu mình nghĩ có 2 công tắc hành trình nhưng khi tháo ra thì không phải .Khi tới điểm giới hạn chức năng nhận biết quá tải sẽ ngắt dòng điện vào mô tơ. Chức năng ngắt này do Bộ nhận biết quá tải được lắp ngay trước mô tơ cụp gương và nằm sâu trong cụm cụp gương đảm nhận. lúc này điện vẫn cấp vào.nếu khi bạn tháo rời các bộ phận ra rồi thử bên ngoài lúc moto quay bạn dùng kìm giữ lại trục moto thì moto sẽ dừng lại ngay diểm đó

Lúc đầu bác nghĩ không say đâu! Trên ô tô gương tai xếp điện có loại sử dụng 2 công tắc hành trình rất nhỏ! vào những năm 9x .... :D

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
[quc
các bác cho em biết mua con ic đinh thời ấy giá bao nhiêu không ? e thì hay làm xe kiểu chế lên gương điện cho xe đời thấp mà chưa biết kiếm ở đâu.

e="tuananh0589, post: 234527, member: 129"]các bác cho em biết mua con ic đinh thời ấy giá bao nhiêu không ? e thì hay làm xe kiểu chế lên gương điện cho xe đời thấp mà chưa biết kiếm ở đâu.[/quote]
Trước đây thay gương cho khách e có giữ lại bộ quá tải đấy. Bác cần thì e cho bác 1 bộ.e ở Hưng Yên.

tuananh0589

Tài xế O-H
[quc

e="tuananh0589, post: 234527, member: 129"]các bác cho em biết mua con ic đinh thời ấy giá bao nhiêu không ? e thì hay làm xe kiểu chế lên gương điện cho xe đời thấp mà chưa biết kiếm ở đâu.
Trước đây thay gương cho khách e có giữ lại bộ quá tải đấy. Bác cần thì e cho bác 1 bộ.e ở Hưng Yên.[/
bác nói mà em thèm quá.bác có thể chụp hình post lên em xem không ?
vì em vẫn cay vụ chế gương cho con bmw chỉ vì ông chủ nói là em không phải lo vụ gương không tự dừng lại .e thì có biết gì về nó mấy đâu.cứ thế là đấu relay 8 chân đổi dòng cho nhà nó.chế chác linh tinh vào chứ không dám lấy tín hiệu từ cửa.nhưng cuối cùng là nó phải dùng thêm cái bộ ic như các bác nói ấy cứ gặp vật cản thì nó dừng lại không lắp thêm bộ ấy thì nó bị om mô tơ và đi quang tèo 2 cụm.mấy triệu .....bác có thì cứ giữ lấy nha...post cho e cái hình.cho e cái sđt.nhừn mà khi nào e cần thì em mới gọi cho bác được...e cũng là thợ mà.nên không dám ôm hàng.hì

tuananh0589

Tài xế O-H
Đó không phải định thời mà là nhận biết dòng điện để ngắt bác ạ.
Định thời thì bác dùng 555 cho nhanh.[/quot
bác ơi nhận biết dòng điện để ngắt thì mình dùng như thế nào hay bác có tài liệu gì về nó không hay về 555 nữa.không biết có dùng được relay lên xuống kính tự động được không các bác nhỉ ?

phanminhnhat

Học việc
Đây là ruột gan của một bộ gập gương xe nissan, mời các bác tham khảo:

p11mirroverhaul (8).jpg
p11mirroverhaul (18).jpg
p11mirroverhaul (12).jpg
p11mirroverhaul (23).jpg
p11mirroverhaul (14).jpg
p11mirroverhaul (19).jpg
p11mirroverhaul (24).jpg
p11mirroverhaul (30).jpg

Nguyên lý của nó là sử dụng công tắt nhiệt đóng vai trò như một bộ định thời, khi dòng điện đi qua sẽ làm nó nóng lên và sau khoảng 4s thì tự động ngắt:

tuandienvbhp

Tài xế O-H

mrdp

Tài xế O-H
Đây là ruột gan của một bộ gập gương xe nissan, mời các bác tham khảo:

View attachment 2906 View attachment 2908 View attachment 2907 View attachment 2909 View attachment 2910 View attachment 2911 View attachment 2912 View attachment 2913
Nguyên lý của nó là sử dụng công tắt nhiệt đóng vai trò như một bộ định thời, khi dòng điện đi qua sẽ làm nó nóng lên và sau khoảng 4s thì tự động ngắt:

View attachment 2914
Em thì lại nghĩ cái tụ mới là cái định thời gian điều khiển con rele cấp điện cho mo tơ nhơ sự lạp phóng của nó còn công tác nhiệt chỉ làm nhiệm vụ bảo vệ ngát quá tải.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên