Hỏi về tín hiệu điều hòa gửi lên ECU như thế nào

Phongtrinhxuan
Bình luận: 5Lượt xem: 4,719

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Các bác cho em hỏi với, bù điều hòa là một căn bệnh thường gặp đối với nhiều loại xe
Ngày nay tín hiệu điều hòa sẽ gửi lên ECU để nhận biết
Theo em được biết có rất nhiều chân gửi lên ECU ví dụ như A/C, ACT, ACMG
Theo bản vẽ nạch điện của con Crown 95 thì em thấy có chân A/C, ACMG đi ra 20 và 21
Chắc là điến điều hòa rồi nhưng lấy tín hiệu từ đâu lên ECU thì rất mong được các bác chia sẻ

phalaidat

Tài xế O-H
Ðề: Hỏi về tín hiệu điều hòa gửi lên ECU như thế nào

Chân 20 là tín hiệu từ công tắc điều hòa tới ECU thường là điện + có thể 5V hoặc 12 v để ECU nhận biết được điều hòa đang bật lúc này ECU sẽ điều khiển tín hiệu ra chân 21 để điều khiển đóng mạch relay của ly hợp máy nén điều hòa

Ngoài ra ECU còn nhận tín hiệu từ cảm biến áp suất ga ,cảm biến nhiệt độ nước ECT , Cảm biến nhiệt độ dàn lạnh ACT ,tốc độ vòng quay của động cơ để điều khiển ly hợp máy nén đảm bảo an toàn cho hệ thống làm việc ,và chẩn đoán khi hệ thống gặp sự cố

luyen_hybrid

Tài xế O-H

Các bác cho em hỏi với, bù điều hòa là một căn bệnh thường gặp đối với nhiều loại xe
Ngày nay tín hiệu điều hòa sẽ gửi lên ECU để nhận biết
Theo em được biết có rất nhiều chân gửi lên ECU ví dụ như A/C, ACT, ACMG
Theo bản vẽ nạch điện của con Crown 95 thì em thấy có chân A/C, ACMG đi ra 20 và 21
Chắc là điến điều hòa rồi nhưng lấy tín hiệu từ đâu lên ECU thì rất mong được các bác chia sẻ
mạch cụ hỏi của xe đời thấp,xe naỳ chưa sử dụng bộ A/C amplifier nên tín hiệu điều khiển rơlay A/C sẽ do ECU động cơ đảm nhiệm,nó nhận tín tiệu A/C +12v từ sau công tắc điều hòa để nhận biết được có bật điều hòa hay không rồi xuất mát ra chân ACMG nếu như đang bật điều hòa,
những xe đời cao hơn bây giờ sẽ sử dụng thêm 1 bộ A/C amplifier nữa nên tín hiệu xuất ra đề điều khiển rơlay A/C sẽ do bộ amplifier này đảm nhiệm,bộ amplifier này sẽ có dây kết nối với ECU động cơ để ECU thực hiện chức năng bù ga,tín hiệu khi bật A/C sẽ được truyền về bộ A/C amplifier chứ không về ECU nữa,

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Các bác có cái hình cho em thì tốt quá, hình ảnh bao giờ cũng dễ tư duy hơn các bác ạ

phanminhnhat

Học việc

Các bác có cái hình cho em thì tốt quá, hình ảnh bao giờ cũng dễ tư duy hơn các bác ạ

Đối với động cơ 4A-FE, chân A/C sẽ đấu vào cuộn dây ly hợp từ của lốc lạnh như thế này:

Tại dấu mũi tên đi lên đưa về công tắc A/C nên khi công tắc A/C bật on thì chân A/C của ECU sẽ là 12v, công tắc off sẽ là 0v qua đó ECU sẽ nhận biết được lúc nào điều hòa bật, lúc nào tắt.

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Như vậy tức là khi bật công tắc A/C thì ngoài cấp cho rơ le ly hợp từ thì lấy một nhánh về ECU để báo cho ECU là đang bật công tắc A/C
Nếu chân A/C =12V máy tính cần bù điều hòa
Còn A/C=0V thì có nghĩa không bật điều hòa
Thank bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên