Hướng dẫn tự đánh xi bóng bảo vệ sơn xe

V
Vin
Bình luận: 3Lượt xem: 4,652

Vin

Tài xế O-H
Xe ô tô cần được đánh bóng xi vài tháng một lần để bảo vệ sơn xe khỏi bị oxy hoá. Các bạn có thể tự mình làm như sau.

1. Bước 1: Rủa sạch xe và làm khô kỹ lưỡng trước khi đánh xi bóng.
2. Bước 2: Chú ý chọn các loại xi không có chất mài nhẵn (abrasive compound),
3. Bước 3: Đỗ xe nơi râm mát. Tránh đánh xi dưới trời nắng vì có thể làm chảy xi trên bề mặt xe.
4. Bước 4: Dùng miếng đánh xi mềm quyệt xi kích thước chừng bằng đồng xu 5000.
5. Bước 5: Xoa xi lên xe theo vòng tròn nhỏ. Tránh quyệt xi lên các đường nối, rãnh và gờ cửa (nếu chẳng may bị dính, dùng bàn chải mềm để lau xi ở các rãnh.

6. Bước 6: Xoa xi từng khu vực nhỏ một, sau đó che mặt khu vực đã bôi xi, đợi ít phút. Chú ý ghi nhớ thứ tự bôi xi để sau này lau bóng theo thứ tự đó.
7. Bước 7: Sử dụng khăn bông cực mềm để lau xi theo thứ tự nơi nào bôi xi trước thì lau trước.

8. Bước 8: Nhớ xoa khăn đều để tránh xi tạo thành vệt hoặc gờ trên mặt xe.
9. Bước 9: Hãy nhìn sát xuống bề mặt xe, kiểm tra kỹ các bên thân xe, phía trước, sau, nóc xe xem còn xi đọng lại không để lau sạch.
10. Bước 10: Dùng khăn mềm hoặc vải thưa lau bóng toàn bộ bề mặt xe.

11. Bước 11: Giặt sạch khăn đã dùng với chất xả mềm vải để bảo quản dùng tiếp

Tổng thời gian: chừng 1 tiếng cho toàn bộ xe. Nên dùng xi tốt có chứa xi Carrauba (carrauba wax). Nên đánh xi bóng 3 tháng/lần
Theo huda032000(otofun)

321368569

Tài xế O-H
bác oi cho em hỏi: xi bóng này mình có thể mua ở đau?bác cho em cái địa chỉ cụ thể dc không ?em ở Sài Gòn và giá của nó khoảng bao nhiều vậy bác?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên