Hướng dẫn tự sơn Carbon tại nhà

khoadongluc
Bình luận: 3Lượt xem: 7,861

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Mình trích lại bài viết của 1 thành viên trên diễn đàn bikervn, rất bổ ích cho các bác nào tự mầy mò
x_x_x đã viết:
Cách này các bác có thể làm một mình ở nhà.
Vật liệu:
1.Trước tiên là màng sơn.Các bạn có thể ra mấy tiệm vật liệu sơn lớn để mua.Giá khoảng 40>45k/m (ở moto Kiều -Lý Thái Tổ có bán )

-Có rất nhiều màu và hoa văn.Ở đây mình sài hoa văn giả carbon

Ngoài ra còn có 1 bình hoá chất nữa nhưng thực tế chỉ dùng cho cách sơn nhúng (Cái này ko dùng tới)

2.Keo trong 2K.Bạn nào ko có súng fun sơn thì mua loai chai xịt ATM cũng có

Bắt đầu nè

1.Đo và cắt mang sơn vừa đủ. dán băng keo giấy các góc
(hình bổ sung sau)

2.Tới phần fa keo 2k nè ( sài sơn xịt ATM thì khỏi lam bước này)

-Các bạn mua keo 2k loại nào cũng được.Pha tỷ lệ 4:1 (4 keo và 1 đóng rắn)

3.Phủ lên bề mặt cần sơn,Lưu ý là xịt mỏng thôi nha ,chủ yếu là cho no' dính thôi
Bác nào muốn màu khác thì sơn màu nền khác ( ở đây sài nền đen và mang carbon xám)

4.Dán băng keo giấy vào mặt dưới của vật sơn để cố định 1 đầu cho dễ kéo ,sau đó kéo căng màng và vuốt lên mặt trên như dán keo vậy.Khéo 1 chút.Đừng để nhăn( hinh này làm vi du thôi nên nhăn nhúm
)
Lưu ý là tấm màng có 2 mặt nha.Phải đúng mặt mới được

5Lấy bình xịt nước( bình xịt tưới cây đó) xịt lên bề mặt và lấy tay hay miếng mút vuốt đều bề mặt và những chỗ lõm

6.Đem rữa sạch chất nhờn bên ngoài.Để khô và áo keo trong 2K lên
(hơi xấu vì lúc đầu ko kéo căng keo )

Tác phẩm hoàn tất
CÁc bác lưu ý .La2m như trên chỉ làm cho phần sơn bóng thôi.Còn phần mủ nhám thì phải pha thêm Bám mủ vào sơn lót nha
BÁc nào thấy hay thì Vote nha

NGoài ra còn nhiều loại sơn khác.Các bác vao link dưới chữ ký .Thanks!

Trích lời xenonbosch viết: Theo mình hiểu là phần bạn mún sơn màu nào thì sơn! VD: Miếng mu rùa của bác chủ topic chụp có thể là màu: xanh,đen,đỏ,vàng gì đó tùy bạn! Còn lớp màng carbon thì quýêt định những vân giả carbon ở ngoài Lý Thái Tổ có bán nhiều loại vân giả carbon và màu của vân! Bạn mún làm thì chuẩn bị vật liệu cần sơn + màu nền bạn mún! VD: Cái mu rùa màu đen của chủ topic! Sau đó ra Lý Thái Tổ mua màng carbon và chọn màu với vân giả carbon các bạn thích! Thực hiện thì rất đơn giản chỉ cần khéo tay! VD: Lấy miếng mu rùa màu đen của chủ topic; Đầu tiên áo 1 lớp 2K mỏng xong đợi khô! Mình căng màng carbon lên, cố định 1 đầu bằng băng keo đầu kia khéo léo dán lên bề mặt! (Như thợ decal dán keo Đtdđ)! Sau đó lấy bình tưới cây phun nước lên phần mới căng và vuốt lại bề mặt đó cho thật thẳng đẹp!
Sau đó rữa sạch lớp màng cũ lúc này như chất nhờn! Để khô và phủ thêm 1 lớp 2K dày lên! Thế là xong! ( Như 1 loại hình xâm dán của con nít hay chơi!) Có gì ko đúng chủ topic bỏ wa!
Một số sản phẩm cho xe máy có thể làm theo cách này:

tham khỏa thêm Clip của mấy anh khoai Tây này
http://www.youtube.com/watch?v=3qDV5gR90zY&feature=player_embedded

ot2

Tài xế O-H
e đọc bài này lâu rùi, cũng tính làm thử xem sao, có bác nào mún hợp tác ko :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên