Đang tải...

Ninh Bình Khề khà chén rượu Kim Sơn !!!

Thảo luận trong 'Miền Bắc' bắt đầu bởi Aston_martin, 4/1/12.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    701
    Mã lực:
    516
    Xăng dự trữ:
    13,206 lít xăng
    Vừa mở nút chai ra là ta đã cảm nhận được ngay cái đặc biệt hấp dẫn của hương nếp mới ngọt ngào, lan tỏa khắp phòng. Cánh mũi bỗng như mở rộng, phập phồng để tận hưởng cái nồng nàn, dịu mát và đầy quyến rũ của hương đồng gió nội.
    Cùng chung vui, ta nâng chén lên, rượu lung linh, trong trẻo kề sát môi mềm, bốn mươi độ mà cứ dịu êm thơm thảo. Cái vị cay cay, tê tê nơi đầu lưỡi rồi râm ran cả vòm miệng làm ta có cảm giác lâng lâng, ngất ngây và bay bổng. Tửu lượng đã khá, tuy say sưa nhưng đầu không bị đau nhức, choáng váng. Chất men thơm cứ quấn quýt, nồng nàn lôi kéo ta vào cuộc. Tất cả những hương vị mà ta cảm nhận được như vậy chỉ thấy biểu hiện rõ nhất ở rượu Kim Sơn-một huyện miền biển Đông Nam của tỉnh Ninh Bình
    Rượu Kim Sơn là tên gọi một loại rượu được sản xuất từ huyện miền biển Kim Sơn thuộc tỉnh Ninh Bình. Rượu Kim Sơn thường có nồng độ cao, trong suốt, bọt tăm rượu càng to thì độ rượu càng cao. Trước đây, rượu được đựng trong các vò đất và nút lá chuối khô, rượu Kim Sơn khi uống vào cảm thấy rất thơm và êm dịu. Một đặc trưng của rượu là càng để lâu càng ngon. Đặc biệt rượu Kim Sơn có tác dụng rất tốt cho sức khỏe khi được ngâm với rắn, tắc kè, sao biển,bìm bịp .v.v. Cùng với những người Kim Sơn di cư, rượu Kim Sơn đã đi đến nhiều vùng của Việt Nam. Ngày nay rượu Kim Sơn đã được đóng chai và bán trên thị trường.

Kim Sơn là một huyện miền biển duy nhất của tỉnh Ninh Bình, đây là một trong những địa phương đầu tiên của cả nước đạt năng xuất lúa 5 tấn/ha (Cùng với Hải Hậu củaNam Định và Tiền Hải của Thái Bình). Các địa danh trên cùng nằm trong khu dự trữ sinh quyển đồng bằng sông Hồng nên rất giàu tài nguyên thiên nhiên như thủy hải sản và lương thực. Đây là những vùng đất mở mới được khai hoang, lấn biển. Chính đặc điểm đó đã sản sinh và kích thích phát triển nghề nấu rượu trở thành các làng nghề truyền thống. Hiện nay có nhiều làng nghề chuyên về nấu rượu ở Kim Sơn như: Hòa Lạc, Ứng Luật .v.v. nhưng nhiều nhất và nổi tiếng hơn cả vẫn là nghề nấu rượu ở xã Lai Thành .

Lúa nếp gặt về phơi khô, hong sạch cho vào chum bảo quản để nấu rượu. Nếu rượu được nấu từ nếp chiêm gọi là rượu chiêm và rượu được nấu từ gạo nếp vụ mùa thì gọi là rượu mùa. Men rượu được làm bởi những gia đình có kinh nghiệm lâu đời tại địa phương nên rất thơm và khô. Để có men quý người ta cho vào đó một số dược liệu có tác dụng thông khí huyết, diệt khuẩn. Để có được rượu ngon người nấu phải có kinh nghiệm lâu năm, nhất là việc bảo quản ủ rượu trong các điều kiện thời tiết và môi trường khác nhau. Đặc điểm nguồn nước ủ rượu và nấu rượu cũng là nhân tố quan trọng quyết định độ ngon của rượu. Một nồi rượu tùy thuộc vào quy mô lớn hay nhỏ có thể cho từ 5 - 11 lít rượu.
    Nhưng để có rượu ngon đặc biệt với hương vị độc đáo không chỉ có vậy mà quan trọng hơn cần có những chủ nhân yêu nghề và khéo tay nấu rượu, bán rượu. Những cô gái Phát Diệm (thị trấn Kim Sơn) lại có làn da trắng ngần, mịn màng, đặc biệt đôi mắt huyền hao hao mắt Đức Mẹ, thẳm sâu mơ màng hút hồn viễn khách. Trong số họ có những người đi bán rượu rong khắp nơi. Tiếng mời chào của họ cũng nồng đượm ngọt ngào như rượu, ngân nga như chuông và chẳng hiểu từ bao giờ nơi đây người ta hay đọc lại câu ca thoảng nghe như lời thề "thủy chung với… rượu":
    Còn trời, còn nước, còn non
    Còn cô bán rượu anh còn say sưa!
    Có thể nói rượu Kim Sơn đã góp phần làm hấp dẫn thêm cái thú ẩm thực nhiều món đặc sản nổi tiếng của nơi sản sinh ra nó đó là món gỏi tôm, gỏi cá nhệch, cua bể luộc, chả rươi, tôm sú… Và đến lượt mình những đặc sản trên lại là người bạn thân cận, đồng hành và làm tôn vinh rượu Kim Sơn.

2. khoadongluc

Nothing Is Impossible
    Thành viên BQT
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    7,017
    Mã lực:
    2,289
    Xăng dự trữ:
    30,240 lít xăng
    rượu này có ngon như rượu cần quê em không nhể bác anhnv ????????????

3. anhnv_2411

Don't give up
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    331
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    5,118 lít xăng
    Em mới được uống 1 lần cũng không phải hay uống rượu nên cũng không biết thế nào là ngon chỉ biết chắc chắn uống nhiều là say.. ha.. ha..

4. nguyenvuong

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    415
    Mã lực:
    166
    Xăng dự trữ:
    287 lít xăng
    rượu bác anhvn nói đến nghe mà đã say rùi.có dịp gặp bác mua giúp em vài chai nha

5. nguyenvuong

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    415
    Mã lực:
    166
    Xăng dự trữ:
    287 lít xăng
    anh em oto hui ninh bình vào điểm danh nhé.số lượng anh em ninh bình trên diễn đàn thấy ít quá. rất vui khi được làm quen giao lưu cùng anh em ninh bình .cung chung tay xây dựng diễn đàn oto hui ngày càng lớn mạnh

Đã được đổ xăng bởi tranduclong.
  6. duccanh92nb

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1
    Mã lực:
    0
    Xăng dự trữ:
    241 lít xăng
    Em là thành viên mới,khu vực Ninh Bình có vẻ hơi trầm.Mong các bác chia sẻ nhiều hơn để em có thể học hỏi,cám ơn các bác!
    NINH BÌNH thân yêu!

7. nguyenvuong

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    415
    Mã lực:
    166
    Xăng dự trữ:
    287 lít xăng
    bác cảnh o chỗ nào NB vậy và bác đang học ở đâu .mình ở gần tp nb .rất vui khi có bác là đồng hương

8. 30f76926

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    261 lít xăng
    Không thể so sánh rượu nè với rượu cần được, mỗi cái nó có một cách thưởng thức và đặc trưng riêng. Đối với rượu Kim Sơn và phải uống từ từ va rót ít, vừa ngụm. Uống khi đấy nó đằm thắm và say lâu! Đã say thì đừng hòng bò dậy được. Ha ha! Chỉ có động lực là đi hát hò may chăng mới dậy dc. But I like! He he! Em NB đây, bác nào quê ở NB qua em, em cho say vài trận cho nhớ! (nick: bestlive68@yahoo).

9. quachdung

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    -16 lít xăng
    Nhìn chai rượu Kim Sơn trong vắt đã thấy thích rồi. Nhưng khi uống mới cảm nhận hết đc. Rượu chảy thành dòng từ cổ tới ruột. Cái cảm giác uống tới đâu nóng tới đó. Hix lại lên cơn thèm rượu rồi các bác thông cảm. :2:

10. mr.dhs

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    321 lít xăng
    em vào điểm danh vs các bác ạ :9:

11. Sơn Bình

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    303 lít xăng
    Em Kim Sơn - Ninh Bình đây, đang là sinh viên Hui trong cơ sở 1. Rất vui đc làm quen và giao lưu với các đồng hương có chung niềm đam mê về xe ạ.:105:

12. tuyetnhung

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    4
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    324 lít xăng
    chacf anh em ỏe ninh bình,em đàg đi qua tp mình,(Đẹp) em chỉ biết nói vậy thôi,rượu em cũng uong rồi (NGON) hi nhưng với em là hoi ....nặng.em quê HAnam kính chào các bác.

13. tranhungkm

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    164
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    963 lít xăng
    Em tự hào vì minh là người Kim Sơn .
    có dịp anh em tụ họp làm một trận.

14. Minh Thanh

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    5
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    151 lít xăng
    Em cũng là dân Ninh Bình, nhưng tiếc là không phải ở Kim Sơn. Em cũng được uống rượu này một vài lần, cảm nhận ban đầu là nóng, chắc phải tầm 45 độ các cụ ạ, nhưng uống rất vào, có vị ngọt ngọt nữa và cái quan trọng là say lúc nào không biết. :)) Em nghe cụ khốt nhà em nói là rượu này chỉ nấu ở Kim Sơn mới có được cái vị đó và chỉ truyền lại cho con dâu, không biết có đúng ko nữa? :9:

15. tuan duong

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    2
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    296 lít xăng
    có em Kim Sơn-Ninh Bình đây! các bác em rất muốn được làm quen với tất cả ạnh em oto-hui đặc biệt các bác Ninh Bình cần rượu cứ liên lạc với em tặng các bác vài lít kim sợn làm quà. em đang là sinh viên năm cuối DHCN HN sdt: 01675781080
    2...3....zô!

16. tranhungkm

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    164
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    963 lít xăng
    em cũng xin được mời các bác một chén ,em ở kim sơn.

17. minhnhuan

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    116
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    522 lít xăng
    bác ở trong đó có rảnh xuống vũng tàu em là dân kim.sơn
    không rượu thuốc bài nhưng mà hứng là chơi tuốt tuồn tuột

18. trongtandl2

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    7
    Mã lực:
    6
    Xăng dự trữ:
    158 lít xăng
    Rượu kim sơn uống thì thích rồi. Lại thêm đĩa thịt dê với ít cơm cháy. Ngon tuyệt cú mèo!

19. vanminhoto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    9
    Mã lực:
    6
    Xăng dự trữ:
    220 lít xăng
    hic hic, rượu này e có lần được ... lên thiên đàng rùi, uống đã mà ... xỉn lúc này không biết đâu

20. thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,401
    Mã lực:
    266
    Xăng dự trữ:
    1,158 lít xăng
    Đại bản doanh của em tại tp Ninh Bình, sđt: 0968907360
    Hy vọng anh em Ninh Bình cùng nhau xây dựng tập thể OH Ninh Bình cho bằng anh, bằng em với các tỉnh thành khác.