Đang tải...

KIA Kia Sportage AWD Cầu sau hoạt động chập chờn.

Thảo luận trong 'Thảo luận kỹ thuật sửa chữa' bắt đầu bởi kia_service, 17/6/12.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. kia_service

Thợ quèn
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    10,094
    Mã lực:
    1,977
    Xăng dự trữ:
    6,533 lít xăng
    Kính các cụ ,có bệnh này em để dành từ hôm qua đến giờ để khai chương chuyên mục mới.Mong các cụ cho em ý kiến.
    Em đang làm con Sportage G2.0 AWD 2 cầu.Em này có hệ thống gài cầu thủy lực điều khiển điện tử.Có hộp ECU 4WD riêng biệt.Bình thường khi ta chạy cầu trước ,muốn chạy 2 cầu thì dừng xe ,ra số N rồi ấn nút cài cầu.Sau đó về D thì cầu sau sẽ chạy.Nhưng bây giờ em nó có hiện tượng là lúc chạy lúc không.Scan thì nó báo " U0122 Lost Communication With Vehicle Dynamics Control Module"

Vậy các cụ vui lòng cho em cao kiến xử lý con này được không ạ.Tất cả dây nhợ của 4WD em đã kiểm tra ,ok hết.Nguồn Ok hết.Điện cấp xuống Motor đo dc 10.5v ,các dây tín nguồn và tín hiệu tử cảm biến áp xuất đủ.

Bài viết khác:

2. ls600hybryd

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    196
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    6,213 lít xăng
    #2 ls600hybryd, 18/6/12
    Last edited by a moderator: 18/6/12
    U0122 mất kết nối với mô đun điều khiển ổn định thân xe (hệ thống ESP) ,phần này không biết cụ kia đã kiểm tra mạng can bus giữa 2 mô đun có OK không ,em hỏi ý này nếu sai đừng gạch đá nha:D phần ABS còn hoạt động tốt không ,có báo lỗi gì không . Nếu có điều kiện cụ thử đổi hộp 4WD của xe khác cùng đời vào xem lỗi mất kết nối U0122 có phải do hộp gây ra không ah còn mô đun ABS muốn đổi chắc cũng khó :D vì vướng phải đường dầu phanh .Em góp ý vậy cụ tham khảo nếu sai cụ đừng chém lại em .Chúc cụ thành công

Đã được đổ xăng bởi thichhochoi.
  3. kia_service

Thợ quèn
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    10,094
    Mã lực:
    1,977
    Xăng dự trữ:
    6,533 lít xăng
    Kính cụ Ls600 ,hnay em đã xử xong con này.Về đọc lại comment của cụ e thấy rất logic và đi đúng hướng.Tuy nhiên để tìm ra vấn đề cũng có một số trở ngại như sau.Dòng AWD trên TN nhà em không có nhiều ,hơn nữa mấy hôm nay cũng không có con nào vào sửa ,xe mới cũng không có con nào cùng model nên không có hộp 4WD ECU khác để thử.Tuy nhiên ,các chân hộp em đã đo kiểm đúng với shopmanual và tất cả vẫn OK.CAN BUS cũng ổn.
    Nhưng đúng như cụ Ls600 gợi ý ,khi ta check ESP thì không thấy lỗi (quái quỷ ở chỗ này) nhưng để ý kỹ khi kiểm tra thông số trong data list thì chỉ có 1 cảm biến ABS (con này dùng cảm biến tốc độ + ABS riêng cho 4 bánh) báo đúng.3 con kia lúc nào cũng báo 225km/h.(Thế mới thấy không phải lúc nào Scan tool cũng báo đúng lỗi).
    Tháo ra thì ôi thôi ,3 em đó mỗi em làm 1 cục mạt to tướng trên đầu ,mạt kim loại quặng vì xe này chạy trong mỏ khoáng sản.Vệ sinh cả 4 em cho chắc.Lỗi " U0122 Lost Communication With Vehicle Dynamics Control Module" tự mất.Em nó lại hoạt động ngon như chưa bao giờ bị lỗi.
    Một lần nữa ,thanks cụ Ls600 ạ.

Đã được đổ xăng bởi thichhochoi.
  4. ls600hybryd

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    196
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    6,213 lít xăng
    Cám ơn cụ đã hồi âm kết quả để anh em được học hỏi thêm 1 kinh nghiệm mới :D .Thank cụ so much