Kiểm tra tiết chế máy phát điện của ủi liberher 723

G
Bình luận: 3Lượt xem: 2,296

gamona

Tài xế O-H
Em có con tiết chế ở máy phát điện của ủi liberher 723 không có sơ đồ điện nên em không biết kiểm tra nó như thế nào. Một đặc điểm nó khác với tiết chế trên ô tô mà có mấy bài trên diễn đàn em đã xem là ở đây chỉ thấy nó có một chân đầu vào, 2 đường qua chổi than vào cuộn kích từ, và một chân mát thôi. Không nhiều như loại M-IC. Bởi vì thời gian nên nó bị mất và mờ hết tem nhãn trên máy nên không có biết đấy là máy phát và tiết chế loại nào. Em chỉ có cái hình đưa lên đây nhờ các bác nhìn mặt đọc tên và chỉ cho em cách kiểm tra con này cái. Cảm ơn các Bác!

Ở hình trên vị trí đầu vào và mát em đánh dấu nhầm lẫn nhau các bác nhé!

thaianh

Tài xế O-H
Cái này là ic boots giống như ic i pa đức ,gọi là mạch tiếp âm,
Chân số 1 cụ nhầm là chân -
Chân số 2 là chân +.
Chú ý chỗ cụ đánh dấu số 2 là ba ngả.1/từ đèn báo sac tơi 2/từ đi ốt muỗi tới 3/là tới chổi than +,
tôi nói đến đây chắc cụ đã hiểu ?

gamona

Tài xế O-H
Trước xin cảm ơn bác rất nhiều!
Sự thật là em không giỏi như bác thaianh nghĩ. Em vẫn chưa hình dung ra được làm sao để kiểm tra được con tiết chế này nó còn sống hay đả quang tèo rồi, chân tới đèn báo sạc có phải là cái chân mà khi ta dùng đông hồ VOM đo thì nó thông 2 chiều với một chân đưa ra bên ngoài máy phát không ạ, còn một nhánh đi qua đi ốt muỗi ( cái từ đi ốt muỗi này em cũng không hiểu tại sao gọi như thế) Nó có phải là nhánh lấy đầu vào cho cuộn kích từ phải không ạ?. Các bác có sơ đồ thì post cho em xem với nhé, cả sơ đồ máy phát nữa. :102:
Chúc các bác giáng sinh ấm áp, an lành nhé! ^^

demag115

Tài xế O-H
Cái này là ic boots giống như ic i pa đức ,gọi là mạch tiếp âm,
Chân số 1 cụ nhầm là chân -
Chân số 2 là chân +.
Chú ý chỗ cụ đánh dấu số 2 là ba ngả.1/từ đèn báo sac tơi 2/từ đi ốt muỗi tới 3/là tới chổi than +,
tôi nói đến đây chắc cụ đã hiểu ?
-bác thaianh đã nói rất rõ rồi . em chỉ cho cụ một cacsch ktra dễ hơn : bác ktra cho em nhưng phần dễ ktra này trước .than, cuôn hút roto , diot muỗi ,dèn báo nap ngon lành rồi ,thì bác lắp trả lại lên máy cho em nổ máy để một chiếc cole vào sau máy phát phải thấy có lực từ hút cole ,nếu không có thì coi như tiết chế dó dẫ quang tèo t.rường hợp quang tèo thứ hai là vẫn co lực từ hút nhưng đo điện áp phát ra quá cao

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên