Là áp suất chất lỏng quá lớn, hay mình tính toán vẽ trong CATIA bị sai ? Nhờ các bạn giúp đỡ

V
Bình luận: 2Lượt xem: 2,332

Vipcanabis

Tài xế O-H
Mình nhờ các bạn chỉ giáo hộ mình là áp suất của chất lỏng là vào khoảng bao nhiêu ?. Cái này có lẽ là câu hỏi noob, vì các tài liệu học cũng đã nêu rất nhiều
Theo như mình đọc trong vài tài liệu thì áp suất chất lỏng là vào khoảng 8Mpa đến 12Mpa (~ 8.10^6 KN/m2 đến 12.10^6 KN/m2) nhưng vì sách mờ nền mình ko rõ là Mpa hay mpa ?
Mình thắc mắc điều hết sức cơ bản này bởi vì mình sử dụng phần mềm CATIA tính ứng suất và biến dạng cho 1 chi tiết có đường kính 37(mm), dày 10 (mm), vật liệu là steel với áp suất chất lỏng là 8Mpa thì chi tiết này biến dạng rất lớn (hình).

Mình thắc mắc không biết có phải là do áp suất chất lỏng quá lớn hay không.
Rất mong được các bạn chỉ hộ
Mình cảm ơn rất nhiều

P/S : Mình đang tính bền cho piston xylanh phanh chính đường kính 37mm

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Ðề: Là áp suất chất lỏng quá lớn, hay mình tính toán vẽ trong CATIA bị sai ? Nhờ các bạn giúp đỡ

Mình nhờ các bạn chỉ giáo hộ mình là áp suất của chất lỏng là vào khoảng bao nhiêu ?. Cái này có lẽ là câu hỏi noob, vì các tài liệu học cũng đã nêu rất nhiều
Theo như mình đọc trong vài tài liệu thì áp suất chất lỏng là vào khoảng 8Mpa đến 12Mpa (~ 8.10^6 KN/m2 đến 12.10^6 KN/m2) nhưng vì sách mờ nền mình ko rõ là Mpa hay mpa ?
Mình thắc mắc điều hết sức cơ bản này bởi vì mình sử dụng phần mềm CATIA tính ứng suất và biến dạng cho 1 chi tiết có đường kính 37(mm), dày 10 (mm), vật liệu là steel với áp suất chất lỏng là 8Mpa thì chi tiết này biến dạng rất lớn (hình).
P/S : Mình đang tính bền cho piston xylanh phanh chính đường kính 37mm
Nên hiểu cách đặt tên đơn vị: Nếu là của nhà khoa học thì luôn viết hoa ký tự đầu( Newton =N, Pascal=Pa) Các bội số đều dùng chữ hoa
Ở đây là áp suất buồng đốt:= 8-12 MN/m2(MPa)= 80-120 kG/cm2. Cái này sẽ quyết đinh đến phun trực tiếp, gián tiếp,cái khó của phun GDI....
Vì ko có quy luật phân bố( phụ thuộc rất nhiều kết cấu, thời điểm phun...) nên chỉ đặt theo Pmax thôi. Cụ thể thì để HD các bác trên Ansys13
Lâu! nhưng mới.
Trên hình hiện tại em fix mặt trụ piston, mà thật đâu phải vậy, chốt piston( nếu là piston thì là bệ chốt) chịu lực chứ, phần váy piston, đỉnh piston...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên