Mapkey trong Pro/ENGINEER

O
Bình luận: 0Lượt xem: 2,629

otohui

Tài xế O-H
Dùng mapkey trong ProE sẽ giúp ta thực hiện lệnh nhanh chóng, cái này là tùy vào cách đặt riêng của mỗi người,ví dụ muốn cài đặt đơn vị thì bạn chỉ cần nhấn ký tự mà bạn đặt trong lúc tạo mapkey,chỉ cần 2s sẽ hoàn thành cách cài đơn vị,tương tự cho những lệnh khác như protrution Extrude,protrution Revole,.... và tắt cả các lệnh mà bạn muốn thây thế bằng ký tự,việc này thật sự rất nhanh chóng nhưng mà bạn phải nhớ ký tự mà bạn đặt cho cái lệnh đó,ngoài ra bạn có thể hiển thị icons cho các lệnh đó và mang cái icons đó ra ngoài vùng làm việc để bạn click vào biểu tượng chọn lệnh thay vì phải nhớ kí tự nào dùng cho lệnh nào.Mà các bạn có biết cách tạo phím gọi lệnh hay biểu tượng icons cho các lệnh chưa?cái này thì rất đơn giản.Mình chỉ sơ qua cho các bạn thôi rồi các bạn tự làm nhé.
Bước 1: khởi động pro/e 2001,WF 3.0,...
Bước 2: vào menu Utilities/mapkey,xuất hiện 1 hộp thoại
Bước 3: nhấn vào nút new để tạo lệnh mới ,ô đầu tiên "Key sequence" chính là ô đặt ký tự nhanh, ví dụ mình đặt là " d" ,ô thứ 2 " Name"là hiển thị chức năng lệnh,ở đây mình chọn là "SetUp Units", ô thứ 3" Décripption" chính là chú thích cho ô thứ 2,ví dụ mình đặt là" lệnh này thiết lập đơn vị đo là mm" khi các bạn rê chuột đến biểu tượng thiết lập đơn vị đo thì nó sẽ xuất hiện dòng chữ " lệnh này thiết lập đơn vị đo là mm".
Bước 4: các bạn click vào nút record để ghi hình (chú ý là dấu check phải ở ô "Record keyboard input")
Bước 5: các bạn thiết lập đơn vị đo là mm như bình thường mà các bạn vẫn thường làm.(Feature/SetUp/Units/millimeter Newto Second (mmNs)/Set/Ok/close/Done)
Bước 6: khi đã làm xong lệnh thiết lập đơn vị đo thì bấm vào nút stop, vậy là các bạn đã tạo xong ký tự nhanh cho lệnh thiết lập đơn vị đo.
Bước 7: Save cái lệnh này lại để dùng cho những lần khởi động proe tiếp theo,nếu các bạn ko save thì lần sau mở lên ko có đâu,cách save như sau: chọn All trong khung Save Mapkeys rồi OK.
Tương tự cho các lệnh khác má các bạn muốn dùng phím nhanh,chỉ khác ở chỗ thây lệnh setup unit bằng 1 lệnh khác mà bạn muốn làm,ví dụ lệnh Protrution/Extrude,thì lúc này bạn thao tác cho lệnh này thôi
Bước 8: Tạo icons cho lệnh rồi mang ra ngoài vùng làm việc,trước hết khi các bạn đã làm xong 7 bước ở trên,bạn rê chuột đến thanh toolbar rồi click chuột phải chọn Commands,hộp thoại Customize xuất hiện,bạn chọn vào Mapkeys trong ô Categories,nhìn bên phải bạn sẽ nhìn thấy SetUp Units mà lúc trước bạn tạo,nó có biểu tượng hình mặt cười,bạn muốn thây đổi biểu tượng thì nhân chuột vào nó rồi chọn nút Modify Selection phía dưới,chọn Choose Image , sau đó bạn chọn biểu tượng mà bạn thích,ví dụ mình chọn hình trái tim.Vậy là đã xong cách chọn hình,nếu các bạn ko thích chọn hình thì các bạn chon Edit Button Image thay vì chọn Choose Image. Sau đó các bạn muốn lôi cái icons vừa tạo hình trái tim này ra vùng làm việc thì các bạn nhấn giữ chuột trái vào icons này rồi kéo chuột ra toolbar,vậy là xong!
Thực ra mình chỉ các bạn ko có hình ảnh thì hơi khó hiểu nhưng các bạn làm theo cách mình chỉ là sẽ được,ngoài ra các bạn có thể tìm đọc trong những cuốn sách dạy vẽ pro/e ,cái này người ta chỉ rất rõ,mình chẳng qua chỉ muốn chỉ cho các bạn nào ko có sách và chưa biết tạo phím tắt nhanh hay biểu tượng thôi,nếu có gì thiếu sót mong các bạn bổ sung cho mình nhé,cảm ơn các bạn nhiều!

Nguồn : meslab

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên