Màu dây điện ôtô

V
Bình luận: 29Lượt xem: 38,508

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên

8lark

Tài xế O-H
làm nhiều có kinh nghiệm thế thì kinh nghiệm ấy chính là những màu dây liên quan với nhau trong cùng một đòng xe đó, bất kì một hãng xe nào cũng có những quy định màu dây riêng để họ dễ quản lí( nếu mình là nhà thiết kế cũng làm vậy thôi) và sửa chứa, quan trọng là ae nào đi làm nhiều về đúc kết lại cho ae một số dòng xe để tham khảo còn 8 thì chưa đc tiếp xúc thực tế nhiều nên cũng po tay

ot2

Tài xế O-H
cái này các bác chăm đọc sơ đồ mạch thì có thể tự rút ra được thôi, ko còn cách nào khác

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
bạn làm điện nội thất oto thì không cần phải biết màu dây, có thể thử bằng đèn hoặc bằng đồng hồ, màu dây xe hơi ko có thống nhất, nhiều khi 1 dòng xe nhưng khác đời màu dây điện cũng khác :D

bkdn

Tài xế O-H
em muốn biết mầu dây của các thiết bị điên trên một số xe thuộc dòng toyota hoặc honda hay huyndai.....bác nào biết ít nào thì cho em xin ít đấy vì em mới làm nội thất oto lên rất cần. cảm ơn các bác nhiều
Tiêu chuấn Anh Quốc

Màu dây Viết tắt Vị trí

Nâu N Dây nóng chính từ bình điện

Xanh U Cống tắc bật đèn cốt

Xanh/Trắng U/W Đèn pha

Đỏ R Dây nóng chình dẫn tới 2 bên sườn
Đỏ/Đen R/B Đèn bên trái và bảng số.

Đỏ/Cam R/b Đèn bên phải

Tím P Cung cấp nguồn cho cầu chì

Xanh G Cầu chì kiểm soát việc đánh lửa

Xanh/Đỏ U/R Đèn Cốt
Đỏ R Dây nóng chính dẫn đến 2 bên sườn

Đỏ/Đen R/B Đèn bên trái và bảng số

Đỏ/Cam]R/O Đèn bên phải

Tím ]P Dây nóng đến cầu chì

Xanh ]G Cầu chì kiểm soát công tắc khởi động

Xanh/Đỏ G/R Xi nhan trái

Xanh/TRắng G/T Xi nhan phải

Xanh lạt LG Hệ thống âm thanh

TRắng W Đánh lửa đến điện trở

TRắng/Đen W/B Dây mát của cuộn đánh lửa

Vàng Y hệ thống tăng tốc và phun xăng

Đen B Tất cả dây nối mát

Lam Xám S Cửa sổ điện

Cam O mạch gạt nước mưa

Xanh/Nâu G/n Đèn lùi xe

Xanh/Tím G/P Đèn thắng

xanh đậm/vàng U/Y Đèn sương mù phía sau

Tất cả các màu dây điện trên đây áp dụng cho các xe sản xuất từ Anh Quốc.Các bác cứ nhìn là biết dây điện từ đâu và dây nóng là dây nào.

Tiêu chuẩn cho các xe Châu Âu

Màu Viết tắt Vị trí

Đỏ Rt Dây nóng chính từ bình điện

Trắng/Đen Ws/Sw Công tắc mở đèn Cốt

Trắng Ws Đèn pha

Vàng Ge Đèn Cốt

Xám Gr Dây nóng chính dẫn đến 2 bên sườn

Xám/Đen Gr/Sw Đèn bên trái

Xám/Đỏ Gr/Rt Đèn bên phải

Đen/Vàng Sw/Ge Dây đến phun xăng

Đen/Xanh Sw/Gn Kiểm soát nguồn đến đánh lửa

Đen/trắng/xanh Sw/Ws/Gn Công tắc xi nhan

Đen/trắng Sw/Ws Xi nhan bên trái

Đen/xanh Sw/Gn Xi nhan bên phải

Xanh lạt Br Dây mát của cuộn đánh lửa

Nâu Br Dây mát

Nâu/trắng
Br/Ws Nối mát

Đen Sw Đèn lùi

Đen/Đỏ Sw/Rt Đèn thắng

Xanh/Đen Gn/Sw Đèn xương mù phía sau

lethanhhuy

Tài xế O-H
Ban muon doc duoc cac mau day thi truoc het ban phai hieu ky hieu cua màu dây trên các sơ đồ mạch điện như: B=black= den; L=xanh; R=do; BR=nâu; LG=xanh lá cây nhạt; V=tím; G= xanh lá cây; O=cam; W=trang, P=hong; Y=Vang. Đối với các dây sọc, chữ cái đầu chỉ màu nền của dây, còn chữ cái tiếp theo chỉ màu sọc của dây. Vì dụ: R-B: màu nên dây là đỏ sọc đen. :105:

hung80

Tài xế O-H
bạn hỏi quá chung chung . bạn dang làm nội thất là về cái gì ( dọn nội thất hay là lắp đặt nội thất ) vậy bạn . ban có thể nói rõ hơn được . thì mình có thể giải thích cho bạn một chút .

bachu80

Tài xế O-H
em muốn biết mầu dây của các thiết bị điên trên một số xe thuộc dòng toyota hoặc honda hay huyndai.....bác nào biết ít nào thì cho em xin ít đấy vì em mới làm nội thất oto lên rất cần. cảm ơn các bác nhiều

bác sử dụng mitchell đi bác ơi. đầy đủ hết, kể cả sơ đồ mạch điện nữa, tha hồ mà tham khảo.

huynhoto

Tài xế O-H
cái mà cty ming giao nhiêm vụ cho mình là tím qui luật máu dây diện nè
minh hỏi mà thợ điện ko bao giờ bày đâu
" làm rồi biết"
mình ma kiếm dc qui luật màu dây thì thì mình sẽ làm về điện ôt đéy

SS50

Tài xế O-H
không nhớ hết nổi đâu .... Nếu nhớ thì chỉ một số dây trên vài loại xe thôi .Cái đó là nói với xe zin chưa rớt dây điện .
Xe cũ thì ôi thôi nhức đầu .... Bạn cứ tưởng tượng xe mới chạy 5 năm muh dây fa cos nối 5 khúc , 5 màu dây khác nhau , role không còn trên bảng cầu chì ,giấu trong kẹt nào đó ,tìm lòi con mắt ......
Chỉ có cách là phăng dây ,dùng vít thử để kiểm tra cho chắc đầu dây rồi đấu thôi.
Thợ điện bên ngoài mun đấu dây thì họ phán đoán đường mạch dây điện đó trước (cái này tùy kinh nghiem của mỗi người ) tuy nhiên họ vẫn phải thử lại đầu dây cho chính xác rồi mới đấu .
Họ làm nhiều nên nhớ chuh ít khi nào coi sơ đồ ,màu dây lắm

minh nhat

Tài xế O-H
Sử dụng mitchell là gì và sử dụng thế nào hả bác? Em có 1 số kinh nghiệm thế này về dòng huyndai:
màu đỏ/... Là đèn
Đỏ/trắng: nguồn cửa
Xanh/...: là nguồn sau cầu chì của các hệ thống
Xanh/vàng: xn trái
Xanh/đen: xn phải
Vàng/...: hệ thống báo

sks

Tài xế O-H
Mỗi hãng quy định màu dây điện khác nhau các cụ à. Tuy khác nhau nhau không nhiều, nhưng cứ tham khảo quy định của từng hãng là ổn. Cụ tra cứu trong all data đi. Ngồi xíu là ra thui :7:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên