Mấy bác chỉ e cách kiểm tra cảm biến oxy với ạ

Ga_trong
Bình luận: 7Lượt xem: 6,908

kingcooker

Tài xế O-H
bác search trong mục tìm kiếm phần :cảm biền oxy và cách kiểm tra ,trong đó có chi tiết hơn ,chứ chỉ ở đây thì cũng chỉ dc dăm ba câu ,ko đủ đâu

xuxuhouse

Tài xế O-H
bác thử thế này nhé
Trước hết bác nên dùng đồng hồ digital (DVOM) thì cho độ nhậy và chính xác hơn.
Và bác chỉ biết được O2 còn hoạt động hay chết hẳn thôi còn về độ tin cậy trong giới hạn cho phép thì phải cần thêm osciloscop nữa.
_ Đầu tiên bác phải xác định được dây nào là dây gởi tín hiệu đến comp (signal).
- Thông thường:
2 dây lựa màu nhạt hơn
3 dây lựa dây khác màu
4 dây lựa dây nhạt màu của 2 dây khác màu.
* Nếu kg đúng thì lựa dây còn lại kg sao đâu.
_ Để máy nóng đến nhiệt độ nóng bình thường của máy.
_ Đặt đồng hồ Auto hay 12 DCv để lựa dây : nếu đúng đồng hồ sẽ chỉ từ 0.1 -0.9v (có thể trên 1v) trong trường hợp ok.Neu có 2 dây 0v thì phải thử qua lại 3 dây đó cho chắc chắn.
Sau khi lựa được dây signal thì đặt đồng hồ ở 2 DCv ( kg Auto).Dây âm đồng hồ cặp vào xườn xe (ground) ,dây nóng đồng hồ cặp vào dây signal (dùng kim đính giấy xuyên ngang hay có thể cắt chút xíu vỏ bọc sau đó dùng silicon trám lại).Nhịp ga khá lớn (tạo hiện tượng nhiều gió ) quan sát đồng hồ chuyển động ,xuống thật thấp Ov hay gần Ov sau đó lên trên O.7v. Chờ khoảng 15s để ht trở lại bình thường mở 1 ống gió nhỏ (tốt nhất là ống ở fuel pressure control ,van điều tiết áp lực xăng ?) dùng bình quick starter hay carburator cleaner (loại có bán sẵn) xịt 1 lượng xăng vào ống đủ để giảm thật thấp đừng để tắt máy,quan sát đồng hồ tăng cao khoảng 1v có thể lên hơn 1v sau đó trở lại bình thường ,sẽ thay đổi liên tục từ O.1-O.9v .
Chúc bác thành công

bangdung

Tài xế O-H
Mấy bác có ai chỉ e cách đo cảm biến oxy được không vậy mấy bác . e bị nó giật quá rồi . giúp e với
bác nghĩ là bị cảm biến oxy à? hay cắm máy báo vậy? cảm biến của bác mấy dây? thường bọn em kiểm đo điện áp ở lượng oxy tiếp súc với cảm biến thay đổi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên