Máy cày bị đặc nhớt

Black_Mack
Bình luận: 45Lượt xem: 13,273

cuongctnvn

Tài xế O-H
Cụ đã bao giờ nghĩ tới bị lọt nước làm mát xuống không chỉ với hàm lượng nhỏ là đã làm dầu đặc lại.chúc cụ sớm tìm ra.

Black_Mack

Tài xế O-H
Phải tính trước khi bổ máy
Bác nói cũng đúng nhưng giờ chưa bung máy sao biết đường kính piston mà tính đây bác...với lại theo em, cứ mang lốc đến chổ chuyên xoáy thì người ta sẽ tư vấn thêm chứ mấy loại này có khi phải chế thôi bác ạ...suy nghĩ của em là vậy, mong bác đừng giận em ạ...

NamLuu

Tài xế O-H
Cụ thể là có con máy cày shibaura sd2200 bị đặc nhớt...em đã thay bạc, git xuppap mới nhưng vẫn bị...vậy có ai biết cách trị bệnh này với cho em biết nguyên nhân được không ạ...em cảm ơn trước ạ...
nên thông xúc đường nước mát bác ạ.

manhtn

Tài xế O-H
Máy của bạn là loại phun gián tiếp? Theo tôi phải thay lọc, và thay nhớt 15W-40 của Kubota. Hiện tượng máy của bác theo tôi thấy do hiện tượng mụi than quá nhiều khi đốt cháy lọt xuống đáy casste lọc nhớt của bác có thể cũng quá kém nên không lọc được các chất bẩn trong nhớt. Bác nên kiểm tra lại tình trạng kim phun và bơm cao áp. đừng nên vội vàng làm lại hơi.

Black_Mack

Tài xế O-H
Máy của bạn là loại phun gián tiếp? Theo tôi phải thay lọc, và thay nhớt 15W-40 của Kubota. Hiện tượng máy của bác theo tôi thấy do hiện tượng mụi than quá nhiều khi đốt cháy lọt xuống đáy casste lọc nhớt của bác có thể cũng quá kém nên không lọc được các chất bẩn trong nhớt. Bác nên kiểm tra lại tình trạng kim phun và bơm cao áp. đừng nên vội vàng làm lại hơi.
Em sẽ lưu ý vấn đề heo-béc như bác nói...nhưng nếu bộ hơi mà kín thì làm sao mà nhớt lại nhanh dơ và đặc như vậy được bác...thấy mấy bác thợ chuyên máy cày bảo dòng sd2200 bệnh chung của nó là vậy...em cũng không hiểu sao luôn...để giãn bớt công việc rồi em bung máy kiểm tra toàn bộ xem sao...

manhtn

Tài xế O-H
Tôi đã xem máy kéo của SD2200 của bạn hoạt động và xem buồng động cơ của máy này. Tôi thấy bệnh đặc nhớt trên dòng máy bạn đang sử dụng là hoàn toàn có thể sảy ra. Nguyên nhân nhớt đặc lại bởi nhiễm bẩn từ bên ngoài do sự xâm nhập của bụi bẩn vào máy, qua nắp capo, vào casster qua lỗ thông hơi và rất nhiều vị trí một cách rất rễ gần như tự nhiên. Những bạn máy kéo luôn phải làm việc trong điều kiện bụi, bùn, nước, môi trường đồng ruộng bẩn nên việc không tránh khỏi bùn, bụi bám đầy thân động cơ mà dòng máy bạn đang sử dụng lại quá nhiều vị trí giao tiếp thông hơi ra ngoài vào trong block máy nên .... để giải quyết triệt để vấn đề đặc nhớt bạn phải: nghiên cứu thiết kế của một số dòng máy hiện đại để làm cho em máy kéo già của bạn chỉ thở ra chứ đừng hít hơi vào đáy casste là ok. Chúc bạn thành công!

NguyenHungHB

Tài xế O-H
híc, nhớt bẩn thế thì tắc lọc chứ lấy đâu nhớt bôi trơn cụ ạh? mà cụ chủ này cũng lạ lạ, để nhớt đặc đến mức ko tự chây được thì bơm dầu nào bơm đc nhi? trên hệ thông bôi trơn ko biết có dầu lên ko nữa, thê thì biên bạc...chắc tan mất???? em nghi nghi lắm

manhtn

Tài xế O-H
máy này người ta thiết kế động cơ và hệ thống bôi trơn đơn giản hơn bạn nghĩ nhiều. Nhớt bị đặc là do bụi bẩn bên ngoài vào nhiều. phải triệt tiêu các vị trí hút bẩn vào casste là nhớt sẽ ok chứ không quá phức tạp do bơm kim gì cả. lọc thì lưới thưa nên... khó tắc lắm hi hi. với cả có khi còn chẳng có lọc... tôi đoán thế.
Còn về vấn đề tắc lọc động cơ (Chủ đề khác nhé bạn) Đối với các loại lọc nhớt động cơ bây giờ nếu nhớt quá bẩn bị tắc màng lọc thì sẽ có một van an toàn trong cốc lọc sẽ mở cho nhớt tự do vào bôi trơn để cứu động cơ trước (thà bẩn còn hơn không có) bạn ạ!

manhtn

Tài xế O-H
híc, nhớt bẩn thế thì tắc lọc chứ lấy đâu nhớt bôi trơn cụ ạh? mà cụ chủ này cũng lạ lạ, để nhớt đặc đến mức ko tự chây được thì bơm dầu nào bơm đc nhi? trên hệ thông bôi trơn ko biết có dầu lên ko nữa, thê thì biên bạc...chắc tan mất???? em nghi nghi lắm
máy này người ta thiết kế động cơ và hệ thống bôi trơn đơn giản hơn bạn nghĩ nhiều. Nhớt bị đặc là do bụi bẩn bên ngoài vào nhiều. phải triệt tiêu các vị trí hút bẩn vào casste là nhớt sẽ ok chứ không quá phức tạp do bơm kim gì cả. lọc thì lưới thưa nên... khó tắc lắm hi hi. với cả có khi còn chẳng có lọc... tôi đoán thế.
Còn về vấn đề tắc lọc động cơ (Chủ đề khác nhé bạn) Đối với các loại lọc nhớt động cơ bây giờ nếu nhớt quá bẩn bị tắc màng lọc thì sẽ có một van an toàn trong cốc lọc sẽ mở cho nhớt tự do vào bôi trơn để cứu động cơ trước (thà bẩn còn hơn không có) bạn ạ!

Black_Mack

Tài xế O-H
Chào bác...em đã bảo khoảng thaáng thì nhớt mới bị đặc như vậy mà...vì vậy vẫn còn một lượng nhớt loãng để có thể bôi trơn bác ạ(đèn báo nhớt đã báo đâu bác)...

Black_Mack

Tài xế O-H
Cảm ơn bác đã góp ý vấn đề bụi bẩ...bác nói em mới để ý là cái ống thở máy này nằm gần đất quá...còn vấn đề lọc nhớt thì em cam đoan vs bác là có và đều phải thay mới sau mỗi lần thay nhớt bác ạ...

manhtn

Tài xế O-H
Bạn nên đầu tư 1 em máy kéo mới nhé. máy này già lắm rồi hihihi khi nào khắc phục được thông báo cho anh em biết tình hình nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên