Mức lương của kỹ sư ô tô hiện nay?

G
Bình luận: 527Lượt xem: 274,871

anhnv_2411

Don't give up
Nói chung làm gì cũng phải yêu nghề đam mêm và tâm huyết với nó bạn ạ, không phải riêng ngành oto và ngành khác cũng vậy. Ngành oto có điều đặc biệt hơn một chút là thời gian mới bắt đầu vào nghề đó là thử thách rất lơn, cũng khá nhiều người không vượt qua được giai đoạn này nên phải chuyển nghề khác (do kiến thức , kinh nghiệm chưa đủ cộng với áp lực công việc, đi làm thì suốt ngày chỉ được nhặt cờ lê, dọn đồ ....). nhưng nếu vượt qua được giai đoạn này có kiến thức, kinh nghiệm thì ngành oto cũng là một ngành khá hay và thu nhập cũng tốt các bạn ạ. Ngày bản thân mình cũng rất yêu và đam mê nghề này mặc dù cũng có lúc áp lực công việc rất mệt mỏi rồi lại bị xe "vật" nhưng mỗi khi sửa xong một xe, hay tìm ra giải quyết được một pan bệnh khó thì đó lại chính là động lực lớn nhất để mình tiếp tục theo nghề. Chúc tất cả các anh em đã, đang và sẽ theo nghề oto tìm được niềm đam mê, niềm vui trong công việc để cùng chung tay xây dựng CỘNG ĐỒNG ÔTÔ VIỆT NAM lớn mạnh và nơi để anh em bắt đầu là
WWW.OTO-HUI.COM. Thân ái !

subinnamkha

Tài xế O-H
Nói thật bạn nhé. Mình tốt nghiệp spkt tphcm năm 2003 ra trường nay gần 10 năm, lăn lộn không biết bao nhiêu là chổ làm, làm qua không biết bao nhiêu là xe, từ hồi mới ra trường thậm chí mình phải đi rửa xe để nuôi dưỡng đam mê của mình. Nghề dạy nghề bạn ạ "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh". Nếu đã chọn otô để làm nghề thì đừng lấn cấn những thứ khác, bác phải có đam mê thật sự, dám hy sinh những cái khác vì đam mê của mình. Mình đi làm công cho người ta gần 6 năm, khi đã cảm thấy đủ sức thì ra làm riêng. không phải phụ thuộc ai cả. Bạn đã học otô thì mình khuyên bạn với tư cách là người đi trước:
1/ Không nên so sánh ngành học của mình và ngành học khác ngành nào kiếm tiền nhiều
2/ Dám nuôi dưỡng đam mê, dù phải hy sinh nhiều thứ
3/ Vừa làm vừa học --> thời gian sẽ cho bạn kiến thức
4/ Tham gia diễn đàn nầy để trau dồi kinh nghiệm, kiến thức chuyên môn, học hỏi đồng nghiệp khác.
5/ Khi bạn cảm thấy đủ tự tin với nghề thì lúc đó tha hồ kiếm tiền.
Chúc bác giữ lập trường vững chắc, không nản chí, đi đến cùng với ước mơ, chúc diễn đàn O-H ngày càng vững mạnh. xứng đáng là diễn đàn ô tô số 1 Việt Nam

duong2024

Tài xế O-H
em đang học spkt! năm nay em năm cuối rồi.
lúc mới vào năm nhất nghe mấy thầy nói ckd spkt là số 1 ,90% ra có việc làm,làm nghành ô tô thì tiền nhiều như nước,ngày làm ra cả bao tiền ôm không hết.lúc đó nửa tin nửa ngờ.
sang năm thứ 2 cũng nghĩ vậy thì học toàn đại cương chưa vào thực tập nên còn bị mấy thầy lừa
sang năm 3 đến giờ thì đã biết rằng mình bị lừa một cách thậm tệ.
bây giờ mà ai hỏi em "mày học năm 4 cơ khí ô tô rồi,vậy mày có biết gì về ô tô chưa ".thưa các anh em cũng bày tỏ luôn: em biết chứ,em biết máy 4 xilanh(máy gì mà trụi lũi ah),em biết hệ thống truyền động,hệ thống lái ............
nói thì dẽ làm thì khó,giờ ai mà bão em rã máy 4 xilanh thì em thua ( máy 4 xilanh thôi,chứ đưa mấy hoạc v6 thì em càng bó tay )

vừa rồi em mới học thực tập động cơ diesel,gặp được thầy Bùi Quang Dũng,thầy này cũng có tuổi rồi,đã lăn lộn nhiều năm ngoài đời để sữa xe rồi mới vào dạy học.ông cũng chia sẽ nhiều về ngành ô tô : ông nói về trường spkt là các thầy spkt đã lừa sinh viên rất nhiều ( em cũng thấy thế),ra làm rất vất vả,người thành công ít nhất phải mất 10 năm,ai mà 5 năm đi xe hơi về trường là cũng sắp sữa bóc lịch (huhu),thầy cũng chia sẽ nhiều ,phải tự thân,phải độc lập...........................nói chung là nhiều lắm.giờ năm cuối rồi mà vào đọc topc này thấy càng thêm chán nản,không biết có qua cái đoạn này không nhưng em sẽ vẫn theo nghề,nếu bỏ bây giờ thì thấy mình sinh lý yếu quá và phí mất 5 năm gồi giảng đường.em tính ra trường kiếm chỗ nào sữa máy hoạc gara để phụ giúp học hỏi thêm kinh nghiệm ,rồi sau đó mình lên từ từ.chứ ra mà bay vào cố vần dịch vụ thì ăn cờ lê có ngày.

tiendat_bmt

Tài xế O-H
chủ đề này hot quá ta, mấy đại ca ra nghề rồi có thể bật mí cho tụi đàn em này mấy đại ca mất mấy năm để học lành nghề k? và bây giờ thu nhập khoảng bao nhiêu được k?

auto service

Tài xế O-H
chủ đề này hot quá ta, mấy đại ca ra nghề rồi có thể bật mí cho tụi đàn em này mấy đại ca mất mấy năm để học lành nghề k? và bây giờ thu nhập khoảng bao nhiêu được k?

Dạ em báo cáo bác em đi làm hơn 5 năm rồi nhưng bây giờ vẩn học ,không lành nghề nổi nên cố gắng học nữa ,nên chuyện lương bỏng em không dám nói tới :D

anhbinhpro

O-H Daklak
Cái chính là kinh nghiệm thôi
Những công việc như bác nói mà làm không được thì đừng có nói mình học ô tô
sử mấy thứ linh tinh đó thì làm một lần là biết chứ gì, không lẽ ở trường không được học sao
cái mà công nhân sợ, phải gọi đến kỹ sư là hư hỏng điện, điện tử điều khiển thôi (cái này sử tới đâu điên tới đó , ĐIỆN là ĐIÊN NẶNG mà)
Ngoài ra kỹ sư là phải biết quản lý điều hành... nói chung là cái này chưa được học ở trên lớp nên không biết
Tui cũng mới ra trường chưa biết xin đâu nữa. năm đầu 0 kinh nghiệm thì chỉ có đi làm công nhân thôi

Bác thấy việc đó đơn giản ai củng làm được,em bảo đảm chưa chắc,kể cả kĩ sư,còn về hệ thống điện điện tử bác ra ngoài bác chiến thử xem chưa chắc bằng người ta,trường đời dạy gấp trăm lần đó bác.dù có gắn mác kĩ sư nhưng ra làm không được thì không ai cần.người ta chỉ cần giao công việc trong thời gian nhất định,làm không để phản tu.như bác bác làm được không.Em góp ý cùng anh em phát triễn tí :D

subinnamkha

Tài xế O-H
Bác anhbinhpro nói chí phải. Những việc tưởng chừng đơn giản nhưng chưa chắc kỹ sư làm được, mấy bác có mác kỹ sư nhà mình thường mang tư tưởng hàn lâm, nói nhiều, làm ít, xin thưa người ta sửa xe chỉ cần làm được việc chứ không cần phân tích mớ lý thuyết tào lao. Tôi cũng là kỹ sư nhưng khi đi làm thì cũng phải học từ anh thợ. Anh nào mang mác kỹ sư mà cứ nghĩ mình giỏi hơn anh công nhân thì chả bao h phát triển được tay nghề. Nghề mình là vậy, dù tốt nghiệp kỹ sư nhưng khi ra trường người ta không gọi kỹ sư mà là thợ sửa xe. Và tôi thích được gọi như thế

ferrous

Tài xế O-H
đúng là bất công cho ae oto chúng ta! học thì kiến thức nặng hơn dân kinh tế! xin viêc cũng trầy vi trợt vây mới dc viêc! lương thì thấp!!
theo em chúng ta nên chon 2 hướng để đi !
1/ môt là học xong ra tự mở môt gara (cái thì thì phảo có vốn dầy :)))
2. các bac nên hoc thêm môt khóa quan tri nữa ! như vây thì cơ hôi thăng tiến nhanh hơn! lương tầm 20 củ/m la chuyên bt thui
chúc ae thanh công ^^

dangminhchau

Tài xế O-H
Cũng như các bác đi trước thôi, em đi làm cũng được ít thời gian rồi, mà vẫn chưa đâu vào đâu, chưa thể nói là bao giờ thì ổn định được. Bác nào nói chua thì cũng đúng thôi. Nhưng thời thế mong là sẽ khác để các thế hệ sau này còn theo!
Em làm HN

tulipden150681

Tài xế O-H
em đang học spkt! năm nay em năm cuối rồi.
lúc mới vào năm nhất nghe mấy thầy nói ckd spkt là số 1 ,90% ra có việc làm,làm nghành ô tô thì tiền nhiều như nước,ngày làm ra cả bao tiền ôm không hết.lúc đó nửa tin nửa ngờ.
sang năm thứ 2 cũng nghĩ vậy thì học toàn đại cương chưa vào thực tập nên còn bị mấy thầy lừa
sang năm 3 đến giờ thì đã biết rằng mình bị lừa một cách thậm tệ.
bây giờ mà ai hỏi em "mày học năm 4 cơ khí ô tô rồi,vậy mày có biết gì về ô tô chưa ".thưa các anh em cũng bày tỏ luôn: em biết chứ,em biết máy 4 xilanh(máy gì mà trụi lũi ah),em biết hệ thống truyền động,hệ thống lái ............
nói thì dẽ làm thì khó,giờ ai mà bão em rã máy 4 xilanh thì em thua ( máy 4 xilanh thôi,chứ đưa mấy hoạc v6 thì em càng bó tay )

vừa rồi em mới học thực tập động cơ diesel,gặp được thầy Bùi Quang Dũng,thầy này cũng có tuổi rồi,đã lăn lộn nhiều năm ngoài đời để sữa xe rồi mới vào dạy học.ông cũng chia sẽ nhiều về ngành ô tô : ông nói về trường spkt là các thầy spkt đã lừa sinh viên rất nhiều ( em cũng thấy thế),ra làm rất vất vả,người thành công ít nhất phải mất 10 năm,ai mà 5 năm đi xe hơi về trường là cũng sắp sữa bóc lịch (huhu),thầy cũng chia sẽ nhiều ,phải tự thân,phải độc lập...........................nói chung là nhiều lắm.giờ năm cuối rồi mà vào đọc topc này thấy càng thêm chán nản,không biết có qua cái đoạn này không nhưng em sẽ vẫn theo nghề,nếu bỏ bây giờ thì thấy mình sinh lý yếu quá và phí mất 5 năm gồi giảng đường.em tính ra trường kiếm chỗ nào sữa máy hoạc gara để phụ giúp học hỏi thêm kinh nghiệm ,rồi sau đó mình lên từ từ.chứ ra mà bay vào cố vần dịch vụ thì ăn cờ lê có ngày.
Mình cũng Sai Phạm Kỹ Thuật đây!cũng lính của 2 cụ Dũng.Cứ theo nghề đi chú.Hên xui thôi.

ohhatinh

Tài xế O-H
Em cũng đang là sv! Mình cứ cố gắng học tập và theo đuổi nó đến cùng thôi! Biết sao giờ! Đã thích thì theo đến cùng thôi!

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Lương theo bằng cấp à. Ở VN hơi khó. Mới ra trường nên xin học việc 1 nơi nào đó có môi trường làm việc tốt để tiếp xúc với công nghệ nhiều hơn. Khi được việc sẽ nghĩ đến chuyện lương nhé. Năng lực tốt sẽ phát triển thôi, quan trong nhất là yêu nghề và phải vận dụng được kiến thức rất cơ bản đã được học.
Thân

phamhuy

Tài xế O-H
Vấn đề này em xin được trao đổi:
Thứ nhất các bạn kỹ sư bây giờ khả năng đọc hiểu tài liệu rất kém và sợ làm việc nặng.
Thứ hai các nhà tuyển dụng đang ưu tiên cho các anh em đã có kinh nghiệm.
Theo em không hợp lí, ở chỗ 1 người kỹ sư phải có khả năng đọc được tài liệu. Và chỉ sửa xe vơi 30% kinh nghiệm, còn 70% là do tự bản thân đọc tài liệu. không thể áp dụng kinh nghiệm cho các dòng xe mới bây giờ, điều này sẽ biến người thợ sửa chữa thành 1 cái máy và dẩn đến sai lầm.
Nếu một người kỹ sư thật sự sẽ kiếm được 1 việc làm có mức lương phù hợp.

Gallardo_Nera

Tài xế O-H
20 củ thì biết đến bao giờ mới đc hả bác :37:
đúng là bất công cho ae oto chúng ta! học thì kiến thức nặng hơn dân kinh tế! xin viêc cũng trầy vi trợt vây mới dc viêc! lương thì thấp!!
theo em chúng ta nên chon 2 hướng để đi !
1/ môt là học xong ra tự mở môt gara (cái thì thì phảo có vốn dầy :)))
2. các bac nên hoc thêm môt khóa quan tri nữa ! như vây thì cơ hôi thăng tiến nhanh hơn! lương tầm 20 củ/m la chuyên bt thui
chúc ae thanh công ^^

cdot6

Tài xế O-H
Mức lương kỹ sư ôtô hiện nay: hên sui.Hên thì làm việc nhẹ lương tạm đủ(6-10tr), xui thì việc nặng lương thấp.Tuy nhiên các bạn kỹ sư ô tô cứ ráng lên, vài năm đầu hơi vất vả , vài năm sau thì khá hơn chút thôi hehe, vài năm nữa lấy được vợ giàu lúc đó mới đổi đời được hihi.
Mà mình thấy dân ô tô ra nếu không làm ô tô được thì làm được nhiều việc khác liên quan mà không sau đâu, giờ ráng học ra trường cấm cái bằng kĩ sư loại khá là tạm ổn rồi.Thân.

dinhspkt

Tài xế O-H
câu hỏi của bạn rất hay! nhìn chung những kỹ sư mới tinh khi rời ghế nhà trường nếu làm đúng nghành thì hơi bị khổ! vì kiến thức và kinh nghiệm thì chưa có nên nhìn chung khoảng từ 3tr-4tr thôi bạn a! mình đang đi thực tập thấy lương của kỹ thuật thuật viên và cố vấn dịch vụ nằm trong khoản đó thôi! chúc bạn thành công!!!

Gallardo_Nera

Tài xế O-H
mà tiện đây các bác cho em hỏi :ngành ô tô thì làm về mảng gì là ngon nhất và cần học tốt những gì để có thể làm tốt được việc đó. em cảm ơn trước

toithatdongian

Tài xế O-H
tôi thấy câu của các cụ nhà ta ngày xưa nói đúng lắm bạn ah ( thủ kho to hơn thủ trưởng ) bạn nên xem có cái kho nào cần người xin vào làm kho là ngon nhất bạn àh :69:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên