Nghề sửa chữa ô tô trong tương lai?

anhbinhpro
Bình luận: 397Lượt xem: 48,359

ducbinh119

Tài xế O-H
Sau khi ra trường em cũng chẳng bik đi đâu để được học nghề nữa, các bác giúp em với. Mà sao em tìm tài liệu về ô tô để tham khảo thì toàn thấy nêu chung chung, ko có tài liệu nào chỉ rõ sửa chữa cụ thể hả mấy bác, vì dụ như caí này hư thì làm sao sửa thế nào ấy.
Cái này e cũng có sơ sơ, mà đa phần tài liệu là để giảng dạy, nên nó mang nặng cái kiến thức tổng quan. Còn chỉ hư ở đâu, sửa ở đâu thì đa phần là do kinh nghiệm, hoặc khả năng tự phán đoán dựa trên kiến thức có sẵn thôi bác.

kingcooker

Tài xế O-H
em cũng như bác, hồi năm nhất còn ước mơ mua siêu xe, mà được những người đi trước kể cho chuyện nghề thì cũng mong đủ sống thôi, mới ra trường kiếm chỗ học việc, mong đủ tiền ăn là mừng rồi.
DH ở VN luôn đặt nặng cái lý thuyết ko à ,như DH SPKT nói là dạy theo hướng thực hành mà cho tới bây h cũng đã đổi dc đâu ,môn học toàn lập trình hệ thống điều khiển , điện cao cấp các kiểu ,học nhiều vậy ấy mà ra trường hỏi có câu đơn giản mô tả nguyên lý hoạt động của cái máy khởi động thôi mà cũng còn ko biết ,chỉ biết cấp điện thì nó quay thôi .Sự thật nó đắng vậy đấy ,cho nên bác cứ học cái gì ,thật chắc cái đó ,cũng bỏ luôn suy nghĩ ra chuyên 1 phần nào đó đi ,đã học DH bác hơn ng khác 1 bậc rồi ,vậy sẽ vất vả hơn vì làm cái gì nó cũng dính đến nhiều hệ thống khác .Chúc bác thành công

hyundaitrago

Tài xế O-H
cộc sống và ghề ghiệp.. phải kèm theo cái niềm đam mê mới theo nổi.. chứ mới đầu ra .. lương bọng chán lắm.. ai vững lòng ms theo nổi đúng hk các cụ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái này e cũng có sơ sơ, mà đa phần tài liệu là để giảng dạy, nên nó mang nặng cái kiến thức tổng quan. Còn chỉ hư ở đâu, sửa ở đâu thì đa phần là do kinh nghiệm, hoặc khả năng tự phán đoán dựa trên kiến thức có sẵn thôi bác.
Cái này thì bác tham khảo qua tài liệu sửa chữa (nói về mặt sách vở nhé)

Cai banh xe

DH ở VN luôn đặt nặng cái lý thuyết ko à ,như DH SPKT nói là dạy theo hướng thực hành mà cho tới bây h cũng đã đổi dc đâu ,môn học toàn lập trình hệ thống điều khiển , điện cao cấp các kiểu ,học nhiều vậy ấy mà ra trường hỏi có câu đơn giản mô tả nguyên lý hoạt động của cái máy khởi động thôi mà cũng còn ko biết ,chỉ biết cấp điện thì nó quay thôi .Sự thật nó đắng vậy đấy ,cho nên bác cứ học cái gì ,thật chắc cái đó ,cũng bỏ luôn suy nghĩ ra chuyên 1 phần nào đó đi ,đã học DH bác hơn ng khác 1 bậc rồi ,vậy sẽ vất vả hơn vì làm cái gì nó cũng dính đến nhiều hệ thống khác .Chúc bác thành công
Bác nói đúng. Nhưng đa số không chấp nhận thực tế này, kể cả người học lẫn người dậy

kingcooker

Tài xế O-H
Bác nói đúng. Nhưng đa số không chấp nhận thực tế này, kể cả người học lẫn người dậy
Thực ra các thầy dạy chửi sv hoài đấy chứ bác ,mà họ ko chịu nghe thôi .Năm nào doanh nghiệp về trường cũng mắng vốn các sinh viên mới ra trường thiều kỹ năng ,thiếu kiến thức ,nhà trường cũng phổ biến ,cũng nhắc nhở mà sv ko quan tâm đến .Đành chịu

Cai banh xe

Thực ra các thầy dạy chửi sv hoài đấy chứ bác ,mà họ ko chịu nghe thôi .Năm nào doanh nghiệp về trường cũng mắng vốn các sinh viên mới ra trường thiều kỹ năng ,thiếu kiến thức ,nhà trường cũng phổ biến ,cũng nhắc nhở mà sv ko quan tâm đến .Đành chịu
Nhà trường chỉ phổ biến và nhắc thôi, đó là cách làm cho có lệ có lượt, lảng tránh trách nhiệm. Thử hỏi xem, tại sao sinh viên không quan tâm đến những điều ấy. Theo tôi, đó là vì:
- Nhà trường chỉ nhắc, chứ chẳng thay đổi gì
- Sinh viên thiếu kiến thức, kỹ năng là do ai
- Nhà trường, giảng viên đối xử với học viên bằng thái độ ban phát của bề trên. Nên chả quan tâm đến sinh viên thực sự khó khăn gì
- Điều quan trọng nhất là dạy thì không được đưa lên hàng đầu, chất lượng không cao, mặc dù đây là việc làm nhiều nhất
Mới soi mói được có vậy thôi, rảnh moi tiếp

kingcooker

Tài xế O-H
kinh ghiệm có.. thì lương sẽ khác chứ.. nhưng một số ae mới đầu thấy nản nên đổi ghề... nên mình ms nhấn mạnh chỗ .. có đam mê mới theo nổi ấy
theo đúc kết của e thì nghề này chỉ có thể nuôi sống mình thôi ,chứ để khá hơn thì phải mở garage ,có vốn . Mà mấy ai chịu nổi đâu ,cũng phải chuyển qua cái khác để có ăn hơn ,nuôi gia đình ,vợ con .... bèo vẫn là bèo ,ko thì bọt thôi :(

hyundaitrago

Tài xế O-H
theo đúc kết của e thì nghề này chỉ có thể nuôi sống mình thôi ,chứ để khá hơn thì phải mở garage ,có vốn . Mà mấy ai chịu nổi đâu ,cũng phải chuyển qua cái khác để có ăn hơn ,nuôi gia đình ,vợ con .... bèo vẫn là bèo ,ko thì bọt thôi :(
bac nói đúng .. chỉ làm chủ mới khá lên dc... thôi đã chọn rồi phải cố thôi các bác ak... đam mê và sở thick mà sao àm bỏ dc...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên