nguyên lý máy khởi động trên ô tô

S
Bình luận: 4Lượt xem: 2,892

sunrise2212

Tài xế O-H
[/URL][/IMG]
các bác giúp đỡ em với. lực từ tạo ra ở hình trên theo nguyên lý nào. quy tắc bàn tay trái chỉ cho xác định lực từ trên dây dẫn điện thẳng thôi chứa nhỉ. ở cuộn dây trên thì xác định như thế nào được. em cảm ơn các bác nhiều

nguyenthienvu

Tài xế O-H
Đề nghị bác xem lại sách vật lý 11 chương từ trường, bài từ trường trong ống dây !

Đặt cái đinh ốc dọc theo trục ống dây - quay đinh ốc theo chiều dòng điện trong ống - chiều tiến đinh ốc là chiều lực từ

Từ trường của dòng điện chạy trong ống dây dẫn hình trụ :

Đường sức từ : Trong ống dây các đường sức từ là những đường thẳng song song cùng chiều và cách đều nhau.
Chiều của các đường sức từ : tuân theo qui tắc nắm tay phải 2.
Độ lớn Cảm ứng từ trong lòng ống dây:

B = 4∏.10-7.nI

http://vatly77.files.wordpress.com/...3b2ng-c491ie1bb87n-trong-cue1bb99n-dc3a2y.png

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
[/URL][/IMG]
các bác giúp đỡ em với. lực từ tạo ra ở hình trên theo nguyên lý nào. quy tắc bàn tay trái chỉ cho xác định lực từ trên dây dẫn điện thẳng thôi chứa nhỉ. ở cuộn dây trên thì xác định như thế nào được. em cảm ơn các bác nhiều

Về cơ bản thì quy tắc nắm tay phải cũng như quy tắc đinh ốc thuận. Bạn có thể áp dụng 1 trong 2. Nhưng mình thấy trong topic này bạn không nên quan tâm đến vấn đề đó. Cuộn hút và cuộn giữ tạo ra lực từ cùng chiều nhau để tạo ra lực từ tổng hợp, hút lõi thép => kéo vành răng khởi động ăn khớp với vành răng bánh đà. Nhìn cũng biết là nó có chiều như thế nào rồi. Mình nói đúng chứ cụ. :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên