Phương pháp nổ động cơ xe tải (VOLVO FM, SCANIA) có hộp ECU điều khiển phun dầu

T
Bình luận: 8Lượt xem: 2,801

trinhvinhub

Tài xế O-H
Trong những năm gần đây việc trung đại tu các cụm động cơ xe tải có hộp ECU điều khiển phun nhiên liệu (VD: VOLVO FM12, FM400, Scania 340-380, CAT D6R) tại xưởng của em thường chỉ được lắp ghép sau đó đưa lên xe và hoàn chỉnh toàn bộ xe mới bắt đầu cho nổ máy. Nếu động cơ có bất kỳ sự cố nào thì phải tháo động cơ xuống rất mất thời gian và công sức. Do vậy em mở ra chủ đề mới này mong các bác chỉ dẫn và đưa phương án.

phalaidat

Tài xế O-H
Trong những năm gần đây việc trung đại tu các cụm động cơ xe tải có hộp ECU điều khiển phun nhiên liệu (VD: VOLVO FM12, FM400, Scania 340-380, CAT D6R) tại xưởng của em thường chỉ được lắp ghép sau đó đưa lên xe và hoàn chỉnh toàn bộ xe mới bắt đầu cho nổ máy. Nếu động cơ có bất kỳ sự cố nào thì phải tháo động cơ xuống rất mất thời gian và công sức. Do vậy em mở ra chủ đề mới này mong các bác chỉ dẫn và đưa phương án.
Như vậy thật sự là khó khăn cho anh em thợ
bởi lẽ bộ điều khiển đặt trên xe .theo em bác có thể chế rắc điện từ xe dẫn xuống động cơ để thử ngoài việc làm này có thể mất tời gian lúc đầu nhưng tiện về sau
hoặc chấp nhận cách sủa chũa quy củ đúng kĩ thuật việc làm này phải thật chắt chẽ kiểm xoát thật kĩ từng khâu cái này chắc sẽ rất khó cho những xe sủa chữa .
Theo em cách 1 sẽ dễ hơn chỉ khó lã chế rắc cho phù hợp thôi

trinhvinhub

Tài xế O-H
Kính thưa bác phalaidat đối với việc lắp ráp động cơ lắp trên xe Volvo và Scania em có tìm hiểu khá nhiều tài liệu kể cả việc viết tài liệu hướng dẫn kỹ thuật lắp ráp và điều chỉnh động cơ bằng tiếng việt. Cho tới thời gian hiện tại công tác lắp cụm khá tốt mặc dù vậy xưởng của em vẫn bị vướng một lần động cơ bị sự cố và lần đó em phải đau xót tháo động cơ xuống và làm nại. Từ đó em cứ đau đáu một điều đó là làm thế nào để nổ được động cơ ở dưới đất. em có tìm hiểu qua một số video trên youtube thấy họ vẫn nổ được động cơ dưới đất (thật khâm phục những con người như vậy). Các bác thử tìm hiểu xem em thấy đây là một ý tưởng ứng dụng hay đó

trannui

Tài xế O-H
Mời các bác vào xem trần núi gialai nổ động cơ dưới đất nhé.vào youtube gõ động cơ nissan md9m.chào thân ái

trinhvinhub

Tài xế O-H
Ke ke, các bác thử xem qua clip này xem: (http://www.youtube.com/watch?v=Jqa-Q2_t9Dg). Cái ông marcio tomaello có phải chỉ cần dùng một bảng táp nô đồng hồ + bộ dây xuống hộp ECU, 1 bàn đạp ga?. Sau khi xem xong Clip cùng với ý của bác phalaidat em thấy có khi mình phải đầu tư nấy bộ đồng hồ và bàn đạp ga để làm. Các bác vào cho ý kiến với để em còm mạnh tay đầu tư..

100W

Tài xế O-H
Cái này bên công ty mình làm từ năm 2009 với các động cơ Komatsu, và Cat mỗi tội chi phí hơi cao, phải làm một bệ thử và máy tính để kích nổ.

phaocoi

Tài xế O-H

Bác muốn nổ dưới đất quá đơn giản
Bác tháo cái cụm giắc cắm cho cục EMS ( cục điều khiển độnng cơ) cho nó dài ra
rồi cắm vào cái động cơ bắt trên giá dưới đất, còn cục COO cứ để nghuyên trên xe là nổ bình thường
Scania chỉ cần 2 cục cơ bản là COO và EMS là nổ bình thường mà
:5:

thecongicek51

Tài xế O-H
Chào Pro,
Để nổ động cơ ko cần lắp trên máy pro cần làm nhứ sau:
1. Làm 1 giá sắt treo vững động cơ, nó giúp ta tháo lắp dễ dàng cũng như là thử máy
2. lắp ráp cẩn thận, quay động cơ trước xem có kẹt, hay bó không.
3. kết nối giắc điện vào hộp đen động cơ (thường là ECM, hay ECU, hay EDC...)
4. Đấu ắc quy vào motor đề.
5. Kích hoạt relay đề là máy quay.
Mong các Pro góp ý.
Thanks!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên