Đang tải...

Quy trình tìm hiểu về cấu tạo ô tô nói chung?

Thảo luận trong 'Giáo trình cơ sở ngành' bắt đầu bởi power_shockwave, 16/5/13.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. power_shockwave

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    243 lít xăng
    Xin Các bác cho em hỏi, em còn mới lạ về những bộ môn cơ sở ngành ô tô lắm, nên chỉ biết hỏi chung chung vấn đề thôi, không biết hỏi chi tiết nhiều lắm vì không biết phải bắt đầu như thế nào. Các bác hiểu rõ vấn đề hơn em xin chỉ cho em biết chi tiết. Vấn đề là: khi bước vào học các môn cơ sở ngành, em muốn tìm hiểu trước về các môn đó, tuy nhiên, do lượng kiến thức về các môn cơ sở ngành gần như không có, em không biết phải bắt đầu với giáo trình nào tới giáo trình nào, các bác là người từng trải, xin chỉ cho em biết trước tiên phải tìm hiểu cái gì trước, cái nào sau. Em thấy trên đây có rất nhiều tài liệu về cấu tạo động cơ, hệ thống điện.... nhưng không biết phải tìm hiểu cái nào trước cái nào sau, mong các bác chỉ dẫn cho em chi tiết

2. born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    316
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    4,075 lít xăng
    Tham khảo và lấy tài liệu cơ sở ngành ở đây nhé: Tổng hợp các giáo trình cơ sở ngành ô tô

3. nellypurdo

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    172 lít xăng
    Như em học theo khung của trường,em thấy nó cũng khá hợp lý và em cũng hiểu tương đối kỹ về ôtô . em xin chia sẻ các giáo trình của trường ĐH Giao Thông Vận Tải trường em
    1. Tính toán kết cấu động cơ đốt trong
    2. nguyên lý động cơ đốt trong
    3. Nhiên liệu dầu-mỡ (để bác hiểu về các tiêu chuẩn SAE,đặc tính của xăng và diesel nó khác nhau như nào,thế nào là cháy kích nổ,...)
    Đấy là các môn chớm mở đầu vào chuyên ngành.Khi vào chuyên ngành thì bác sẽ học
    1. Cấu tạo ôtô (em nghĩ môn này cho cái nhìn tổng quan nhất về ôtô đấy)
    2. Lý thuyết ôtô (để bác hiểu về các thông số lốp,các tiêu chuẩn để đánh giá chất lượng phanh,...) môn này thì toàn lý thuyết y như cái tên của nó
    3. Động cơ ôtô hiện đại (môn này giới thiệu cho bác biết các hệ thống trên xe và các cảm biến,xu hướng phát triển của động cơ)
    4.Trang thiết bị điện trên ôtô (môn này khó nhằn vãi,hiện tại thì em chả hiểu cái gì về môn này cả,mạch điện lằng nhằng.nhưng thầy em nói là ai mà học đc môn này sau này ra đi làm nhàn nhưng kiếm đc nhiều tiền)

5. cuối cùng là niềm đam mê của bác với ôtô nữa :)) chịu khó lượn lờ,chọn đường trên OH mà phóng là bác cũng thu đc khá nhiều kiến thức đấy :))

Hiện tại em mới học đến đấy thôi.em chuẩn bị bước vào năm cuối cùng hấp hối của đời sinh viên