Đang tải...

Hyundai santafe 2008 khói trắng ngi ngút

Thảo luận trong 'Thảo luận kỹ thuật sửa chữa' bắt đầu bởi luyen_hybrid, 17/3/13.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. luyen_hybrid

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,271
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    10,199 lít xăng
    Dạ bẩm các cụ xưởng em hôm qua mới kéo về em santafe đời 2008,máy dầu .theo lời chủ xe nói thì xe đang chạy ngoài đường thì khói trắng ra rất nhiều máy bị giật ở vongf tua trên 2000v/p dạp vẫn lên được 4000,đèn check không lổi.
    Theo kiểm tra sơ bộ của em khi về xưởng thì ban đầu máy nổ được galangti 700v/p máy giật đùng đùng khói trắng ra ngi ngút ấn hết chân ga cũng không lên được tí nào,một lát sau đề rất khó nổ.em đưa x431 vào đọc thì không có lỗi,em mở đường gió ra của tubo thì thấy hơi đẩy ra rất yếu,em bỏ qua tubo nối thẳng đường ống từ bầu lọc gió vào cổ hút thì đề cái nổ ngay,lên ga rất bốc chỉ có điều khi lên ga vẫn có khói nhưng ít hơn trước rất rất nhiều,em nổ máy kiểm tra cánh của tubo vẫn quay,em cầm tay quay thử cánh thì thấy rất nhẹ,có điều tubo hơi rơ bạc 1 chút xíu nhưng tubo lỏng như thế em ngĩ chưa thể là nguyên nhân chính dẫn tới máy như thế.đường dầu lên bôi trơn bình thường,áp suất dầu rất căng.các cánh nghiêng bên trong tubo di chuyển rất nhẹ nhàng,không kẹt.trong tubo khong bị đóng muội than,tubo này chủ xe mới thay cách đây 1nam.em tháo van điện điều khiển dù hút chân không ở tubo ra ngoài thử thi thấy bình thường không bị kẹt gì cả.em tháo 4 cây béc ra ngoài lắp thử trên máy đề thử kiểm tra xơ bộ xem có béc nao có vấn đề gì không thì thấy 4 bécphun tơi bình thường.em lại lắp 4 cây béc vào rồi nổ máy thử [ lúc ày em tháo cổ xả và tubo ra rồi,em nối trực tiếp từ bầu lọc gió tới cổ hút ] thì máy rất dễ nổ ga lên rất bốc có khói nhưng không nhều [ không phải trắng như lúc đầu,lúc đó trời hơi tối lên em nhìn không rõ lắm] ống xả em kiểm tra không thấy tắc.bây giờ em chỉ còn hướng vào cái tubo thôi mà em thấy chủ xe nói nó còn không rơ bằng cái tubo năm ngoái thay,em đang chờ chủ đặt cái tubo về mà thấy lo lắng ghê vì em thấy cái tubo đó cũng rơ nhưng như thế thì cũng không phải là quá mức mà.các bac chém giúp em ca này với em xin đa tạ ạ

Bài viết khác:

Đã được đổ xăng bởi shockduhe.
  2. anhbinhpro

O-H Daklak
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    249
    Mã lực:
    466
    Xăng dự trữ:
    5,956 lít xăng
    Kiểm tra van ERG giúp mình nhé

Đã được đổ xăng bởi doducdao92.
  3. vungocton999

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    158
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    32 lít xăng
    Bác xem con này có chế độ đốt muội CPF không bác, nếu có chế độ này thì đó là lúc nó đang đốt muội, cứ chạy sẽ hết. Hoặc có thể dùng máy Gscan, GDS để đốt cưỡng bức, có thể X431 của bác không tìm ra lỗi này

Đã được đổ xăng bởi anhsang_tq.
  4. lehuyvu79

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    901
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    13,586 lít xăng
    Khói trắng nguyên nhân là cốt bạc tubo lỏng dầu máy thoát ra bô gặp nhiệt độ cao gây cháy, van xả tubo kẹt cũng gây hiện tượng chạy yếu,cụ thay tubo mới cần kt lại ống hơi van xả này,và cụ muốn tubo mới bền thì vệ sinh lại đường lọc nhớt trong cate máy,vì mạt cặn dễ làm cốt tubo hỏng,cốt tubo lỏng cánh quạt hoạt động kém hơn không đủ áp nên máy cũng yếu,máy mạnh hay yếu cũng nhờ tubo nhé cụ,không phải bỏ ra là máy mạnh hơn đâu,cụ kt lại nhé

Đã được đổ xăng bởi anhsang_tqshockduhe.
  5. kia_service

Thợ quèn
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    10,095
    Mã lực:
    1,977
    Xăng dự trữ:
    6,537 lít xăng
    Em nghĩ nên thay lọc nhiên liệu và kiểm tra van EGR.Đồng quan điểm với cụ Tôn là chưa chắc X431 đã xuất được lỗi con này.

Đã được đổ xăng bởi dtdk17.
  6. bungati2012

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    578
    Mã lực:
    516
    Xăng dự trữ:
    5,337 lít xăng
    nếu cụ cho là tại cái tubo thì cụ nổ máy không thông qua tubo nữa,nổ không và kiểm tra khí xả xem sao ạ
    tiếp đến kaf cái hệ thống tuần hoàn khí xả như các cụ nêu trên

7. tranat

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    485
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    1,699 lít xăng
    cụ ơi em chắc chăn là con erg của cụ nó bị kẹt rồi cụ tháo ra vệ sinh là ok .em đã vấp phải ca này rồi cụ ạ . chúc cụ thành công nếu đúng thì cho em ít xăng nhé

8. tuanforddl

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    224
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    1,181 lít xăng
    Cùng quan điểm với bác

9. tiendung91

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,742
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    5,752 lít xăng
    nếu là erg thì sẽ khói đen chứ bác làm gì có khói trắng được

10. tiendung91

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,742
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    5,752 lít xăng
    #10 tiendung91, 17/3/13
    Last edited by a moderator: 17/3/13
    Bác kiểm tra lại lọc nhiên liệu, lọc gió động cơ và súc rửa dàn làm mát tubbo đi ạ. Santafe và sorento, rexton hay bị hiện tượng vậy lắm. Nếu các thao tác trên mà ok rồi, bác nên kiểm tra kỹ lại tubbo như lời tham khảo của bác lehuyvu79 đi ạ. Còn về tuần hoàn khí thải [Erg] thì chẳng liên quan gì tới động cơ nổ có khói trắng cả

11. tranat

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    485
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    1,699 lít xăng
    có liên quan tới đó cụ dungtt ạ , khói trắng như đốt nhà . chính em bị vụ này cụ ạ .

12. tiendung91

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,742
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    5,752 lít xăng
    ERG chỉ dẫn đến khói đen thôi chứ bác

13. NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    121
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    882 lít xăng
    Có trường hợp nào van EGR kẹt ,ECU nhận biết và điều chỉnh lượng nhiên liệu thấp xuống không ạ?Ở trường hợp này thì động cơ sẽ yếu và có khói trắng như miêu tả không?
    Nếu van EGR không liên quan tới khói trắng ,thì lọc gió động cơ và intercooler lại càng không thể là nguyên nhân chứ ạ.Vì chẳng phải những nguyên nhân này đều dẫn tới hiện tượng thiếu khí nạp sao?

Tuy nhiên ,em cũng ưu tiên vấn đề thay lọc nhiên liệu trước.

14. tranat

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    485
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    1,699 lít xăng
    cụ ơi trương hợp này em cũng thấy vô lý . vì kkhi van mở lượng gió đi qua cảm biến ít , thì hộp xẽ đk phun nhiều dầu vào buông đốt . nó sẽ ko đot hết , nhien liệu có sự cháy cưỡng bức khi thoát ra ngoài thì co màu đen .nhưng ở con này thì em ko biít giải thich như nào để bác hiểu . em đã dính chưởng vụ như này , và em lam rùi . hiểu biết của em có hạn có jì sai mong các bác thứ tội cho em , thân.

15. ha_trong_anh_cnoto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    54
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    646 lít xăng
    #15 ha_trong_anh_cnoto, 17/3/13
    Last edited by a moderator: 17/3/13
    trường hợp này em gặp rồi bác đừng khinh thường tubor nhé nó là nguyên nhân chính đấy bác kiểm tra bàng tay không thể phát hiện được đâu bác cứ thay tubor đi la được ah nhớ thay ca lọc nhớt va nhớt nữa nhé chú ý mua đúng loại nhơt nhé

16. bungati2012

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    578
    Mã lực:
    516
    Xăng dự trữ:
    5,337 lít xăng
    em thêm cái ý kiến nho nhỏ là ,tháo cái ống xả nối với tubo ra xem có dầu nhớt đọng trong ấy không ạ

17. tiendung91

Bằng lái Hạng C
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,742
    Mã lực:
    416
    Xăng dự trữ:
    5,752 lít xăng
    vâng em cũng ko biết giải thích sao cho bác hiểu nữa ạ. em đã thử rất rất nhiều lần, bịt lại đường tuần hoàn khí xả về cổ hút nhưng khói trắng vẫn nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật bác ạ

18. tranat

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    485
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    1,699 lít xăng
    Vậy chưng tỏ răng kiến thức của em còn thiếu nhiều , mong các bác chỉ giáo thêm

19. phu.hbv

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    207
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    1,391 lít xăng
    động cơ khói trắng thì chỉ có 1 là hơi yếu ăn dầu nhớt máy hoặc tu bô kém ăn dầu. hoặc"với máy xăng dầu phanh lọt vào cổ hút thui" . bác thay tu bô là chuẩn rùi đó. còn EGR thì chỉ khói đen thui. bác phải tháo ống bô ra vệ sinh sạch cho e nhé.

Đã được đổ xăng bởi dtdk17quachvancuong.
  20. rongxanhvietnamdiese

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    362 lít xăng
    bác hỏi chủ xe xem ống bô xả có bị đục mất than lọc bên trong không? nếu bị đục rồi thì chỉ có cách thay ống bô xả mới hết khói