Đang tải...

IUH Sinh viên các bạn có nên góp sức xây dựng một sân chơi, một nơi làm việc cho tương lai !?

Thảo luận trong 'Điểm đào tạo ngành kỹ thuật chất lượng' bắt đầu bởi ALIBABON, 22/9/11.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    Nhằm mục đích đóng góp và xây dựng một nơi trao đổi thực thực tế và một công việc cho tương lai... mình xin làm cái box này để anh em SV và mọi người góp ý tưởng và kế hoạch xây dựng một thương hiệu mới !!! Đây có thể là một nơi chia sẽ những Dream của chúng ta!?

- ý tưởng của mình là muốn lặp ra một tập đoàn mang thương hiệu SV-OTO-HUI bằng chính sự đóng góp của mổi cá nhân chúng ta...
    + chúng ta sẽ tự tạo việc làm cho chúng ta sau khi ra trường,thay vì chúng ta phải đi tìm việc và chờ đợi như hiện nay...

- Mong các bạn SV và mọi người yêu thích ngành cơ khí nói chung và ô tô nói riêng...góp sức xây dựng.

- Diễn đàn của chúng ta đã ra đời hơn 2 năm thì ít nhất đã có một số các bạn SV ra trường đang làm việc, đang ngồi đọc báo tìm ở nhà và một số các bác từ ngành ô tô tham gia... đã biếc đến diễn đàn này.
    Tư tưởng của chúng ta luôn là " Thất bại là mẹ thành công " :D " Chúng ta có quyền mơ ước..."

.....
    - và sau đây mời các bác đóng góp ý kiến của riêng mình..
    :8: những lời đóng góp ý tưởng xây dựng GARAGE SV-OTO-HUI của các bạn làm niềm tự hào cho oto-hui chúng ta...

2. phanminhnhat

Học việc
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1,002
    Mã lực:
    616
    Xăng dự trữ:
    36,060 lít xăng
    Em ủng hộ ý tưởng này. Có tập thể sẽ có sức mạnh=d>

3. honda65

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    26
    Mã lực:
    26
    Xăng dự trữ:
    686 lít xăng
    :9: 1 ngày em bỏ ống Heo 2k VND thì sau 4 năm học đại học em có thể góp được bao nhiêu vốn đầu tư cho SV-OTO-HUI !?

nếu có 1.000 SV làm như em thì tập đoàn chúng ta có bao nhiêu vốn huy động !?:8:

4. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    Cám ơn! Những lời chia sẽ đầu tiên của các bác !

1 năm : 365 ngày x 4 x 2.000vnd = 2.920.000vnd x 1.000SV = 2.920.000.000VND

Con số có khá ấn tượng không các bác!?:D

5. peheo_y2k

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    27
    Mã lực:
    186
    Xăng dự trữ:
    232 lít xăng
    vote cho ý tưởng này ............. :5::5::5::5::5:

6. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    Nhằm tạo thêm động lực cho các bạn...! Mình xin copy bài này cho các bạn SV bỏ bớt gánh nặng và vô tư đưa ra ý kiến của mình, đừng ngại ngừng, vì đây là nơi chia sẽ những ước mơ, các bạn cứ đóng góp ý tưởng của riêng mình... qua nhiều thời gian chúng ta sẽ thống nhất và rút ra một vài ý tưởng cuối cùng. Nếu chúng ta không thực hiện được, biết đâu chừng có người thực hiện thay chúng ta :D " được như thế thì quá vui rồi, vì yêu là cho đi mà không cần nhận lại mà, mà đã lở cho rồi nhận lại có được không!? :D ( Vui thôi nhé các bạn )"

"Ước mơ là gì?" (TríchTâm sự của một người)
    “Ước mơ là gì?” Đã từng có ai hỏi bạn điều đó chưa?

“Ước mơ” có lẽ nó là một thứ gì đó vượt ngoài tầm với, nó là khát vọng, là những điều tốt đẹp mà mỗi chúng ta đều luôn hướng tới.

Ước mơ, đó là điều mà ai cũng có. Nhưng gắng với mỗi người là những điều ước khác nhau… Đó có thể là những ước mơ rất vĩ đại như giải phóng dân tộc, trở thành tỷ phú, trở thành nhà lãnh đạo tài ba,… Nhưng cũng có những ước mơ rất nhỏ bé và giản đơn như có được một bữa cơm gia đình thật ấm cúng, một chiếc máy ảnh, một chuyến du lịch thoải mái hay ước mơ có được trong tay chỉ với một triệu đồng… Và trong ước mơ của mỗi người đó là cả một thế giới hoàn toàn khác, một thế giới màu hồng với những điều tốt đẹp và đầy hứa hẹn!
    Trước đây, nếu như có ai đó hỏi tôi rằng: ” Ước mơ của bạn là gì?”. Câu hỏi đó đối với tôi thật quá khó! Khó không phải vì tôi không có ước mơ, khó vì tôi đã đánh mất nó… Đánh mất mục đích sống của mình! Cuộc sống như một vòng xoáy, nó cuốn tôi vào đó. Tôi phải chạy, chạy theo để mình không bị bỏ lại phía sau. Ước mơ trong tôi dần đánh mất và thay vào đó là “Thực tế”. Thực tế! nó khiến tôi lạnh lùng hơn, cô độc hơn. Nó khiến tôi né tránh thất bại, né tránh khó khăn và làm tôi nhút nhát hơn. Không những thế nó còn làm tôi đánh mất nhiều thứ quan trọng trong cuộc sống này, nó bó hẹp tôi lại trong vỏ ốc của sự tự ti… Tôi không thể khẳng định chính mình!
    Trước đây, khi nghe người khác nói về ước mơ và những mục đích trong tương lai của họ. Tôi thường cười – nụ cười thương hại và nhạo báng, cùng ý nghĩ “Hãy nhìn vào thực tế đi, đó chỉ là điều hảo huyền thôi!”.
    Và cuộc sống của tôi cứ thế trôi qua cùng với những thứ vô vị, nhàm chán. Có lẽ tôi đang đi trên một con đường với màn sương mờ che phủ, tôi bước đi nhưng không biết đằng sau đó là những gì và trước mặt rồi sẽ ra sao. Đó có thể là một không gian tối mịt hay đó là cả một vực thẳm sâu vô tận… Và tôi vẫn cứ bước…
    Nhưng cuộc sống là điều kỳ diệu, đầy thú vị. Nó như lăng kính vạn hoa đầy màu sắc. Và lăng kính đó nằm trong thế giới của ước mơ và khát vọng với những con người bình thường nhưng có những ước mơ phi thường đó là một Susan Boyle, một Vikrom, một Đỗ Quý Hạo… Là những quyển sách tuyệt vời chứa đựng tất cả kinh nghiệm trong cuộc sống của người viết. Là qua những người xung quanh tôi, những người bạn của tôi với những mục tiêu phi thực tế nhưng trong họ luôn chứa đựng sự lạc quan và tự tin vào khả năng của chính mình… Là qua những người thân yêu nhất của tôi, những người luôn cho tôi điểm tựa, cho tôi cuộc sống tốt đẹp như ngày hôm nay. Tất cả đã làm tôi nhận ra, nhận ra rằng mình đang đi sai con đường…
    Hôm nay, tôi đã sống được 24 năm, phải mất gần 12 năm để tôi nhận ra mình đang đi sai con đường. Có lẽ tôi sẽ phải mất nhiều thời gian nữa để tìm lại ước mơ và mất thêm nhiều nhiều hơn nữa để biến ước mơ đó thành sự thật. Nhưng dẫu sau tôi đã biết được con đường mà tôi nên đi, một con đường do chính tôi xây dựng. Một con đường có thể xấu xí, nhiều lỗ hỏng, nhưng đó là con đường
    riêng để đi đến ước mơ. Ước mơ mà tôi đã đánh mất…

Đây là phần mình copy từ trang webtretho.com....

Chúc các bạn có được những hạnh phúc...như những gì mình mơ ước....

7. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    trích từ oto-hui
    Bác thấy thiếu phần nào mà chúng ta không thực hiện được ý tưởng!?

- Một ý tưởng chỉ là cái khung để cho chúng ta bắt đầu từ đó một việc gì đấy cho cộng đồng trước và thu lợi nhuận sau...
    - Khi có ý tưởng chúng ta lên kế hoạch...
    - Khi có kế hoạch chúng ta huy động vốn...
    - Khi có vốn chúng ta tiến hành thực hiện ý tưởng.
    - Khi ý tưởng đã thành hiện thật, sẽ có rất nhiều chuyện sãy ra, vui, buồn,thất bại và thành công " với sự góp sức và tuân thủ kỷ luật, chúng ta sẽ hiểu đâu là nguyên nhân thành công và đâu là nguyên nhân thất bại"... Cho dù việc gì sảy ra thì một ý tưởng lúc nào cũng đẹp và cao cả hết. :d

+ Không có tòa lâu đài nào mà tự nó mộc lên hay từ trên trời rơi xuống, tất cả đều có thời gian, không gian, sự vật, trí tưởng tượng và công sức lao động của những người thực hiện tạo ra nột tòa lâu đài. Sau khi xây xong lâu đài chúng ta cần một người đứng ra lãnh đạo, sắp xếp trật tự và di chì sự bền vững của lâu đài đó...( di chì sự vẫn chắc của lâu đài từ các thành phần có ý đồ phá hoại nó từ bên trong và bên ngoài...)

- Đây mới là ý tưởng cho nên chúng ta cần sự góp ý lên kế hoạch bác àh. như em đã nói có khi chúng ta không làm được, nhưng sẽ có người khác làm hoặc đó cũng là một Dream cho chúng ta tự sướng...không việc gì phải bi quan...

8. MyPower

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    142
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    4,349 lít xăng
    Các bác sao thế nhỉ?
    Mấy hôm em mới quay lại mà sao ít người để ý đến thế.

Theo em không có gì là không thực hiện được. Nếu ta không thử thì làm sao có biết là nó có thành công hay không.
    - Tốt nhất để toàn thể anh em có cái nhìn trực quan hơn thì em xin góp mấy ý kiến để hoàn thiện giấc mơ của tất cả mọi người để khi tỉnh dậy ta mới nhận ra rằng đây không phải là giấc mơ.
    * Trước hết theo em thì các bác quản trị nên lập riêng một thư mục và đặt một tiêu đề ngay dưới dòng chữ (Tham gia tư vấn điện lạnh trực tuyến) để tất cả mọi người đều dễ dàng nhìn thấy như vậy mới tập hợp được mọi người. Nhằm mục đích chưng cầu ý dân.
    - trong đó ta sẽ chia ra thành từng mục nhỏ để mọi người cùng thảo luận.
    + Như là: - Những lợi thế khi thực hiện ý tưởng.
    - Những khó khăn sẽ gặp phải.
    - Rồi sau đó cùng đưa ra cách giải quyết.
    Vụ này nhờ bác ALIBABON đưa ý kiến đến ban quản trị.
    Em cũng nghĩ khá nhiều về vụ này. Cũng đã xét nhiều đến những mặt lợi và hại rồi. Em thấy cơ hội thành công là rất lớn nếu chúng ta có những đường lối chính sách hợp lý...

9. MyPower

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    142
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    4,349 lít xăng
    Nhân đây bác ALIBABON cho em hỏi tại sao khi em gõ xong mấy chữ để trả lời, khi bấm trả lời thì không được. Bấm F5 thì thấy bị out là sao hả bác em bị nhiều lần rồi mấy lần đầu gõ xong bấm trả lời không được F5 rồi mất tất chẳng buồn gõ lại. Bây giờ toàn phải copy rồi đăng nhập lại.

10. tiendat_bmt

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    4
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    194 lít xăng
    em ủng hộ ý tưởng của bác. nhân đây cho e hỏi cách tạo được e-mail đuôi @oto-hui.com như thế nào? bác nào biết chỉ e với. thank

11. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    Vụ này bác thông cho Admin...

Em cũng bị hoài có nhiều bài em làm không thể ghi lại nên bỏ luôn. :(

Đề nghị admin xem xét và báo nguyên nhân cho mọi người biết tại sao nhé!

12. boybk72

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    7
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    320 lít xăng
    việc bị out ra khỏi diễn đàn là có thể do bác không hoạt động trên diễn đàn 1 khoảng thòi gian quá lâu, và bác bị out như thế là do hệ thống diễn đàn từ động làm như thế để tránh việc diễn đàn bị tắc nghẽn do lượng người vào quá đông, hệ thống sẽ tự động đẩy những người không còn hoạt động nữa để dành chỗ cho những người khác(tất cả là em suy luận như thế thôi, có gì không đúng thì các pác chỉ bảo cho em với nhé)

13. phamhuy

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    546
    Mã lực:
    516
    Xăng dự trữ:
    3,413 lít xăng
    Em rất cảm kích khi bác nói lên ý tưởng này, em nghĩ đây là một ý tưởng hay, cần nên triển khai. Vấn đề là chúng ta cần 1 vị lãnh tụ và một kế hoạch phát triển lâu dài.

14. nguyenvanbao

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    119
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    1,531 lít xăng
    Các bác ơi e thấy rằng đây là 1 ý tưởng rất tốt.dù rằng để thực hiện nó chúng ta k gặp ít khó khăn. E nghĩ ntn nhé diễn đàn chúng ta có rất đông anh em và ở rất nhiều nơi traỉ dài trên nước mình vậy chúng ta hãy lập ra 1 chi nhánh ở mỗi khu vực vì như vậy tập hợp anh em để nói chuyện dễ dàng hơn.nứơc mình có 3 khu vực thì chúng ta hãy lập ra 3 trung tâm GARA OTO-HUI để chúng ta sinh hoạt thường kỳ, đây là bước đầu tiên chúng ta tạo dựng nên một thương hiệu oto-hui. Mỗi trung tâm chúng ta bầu ra 1 vị chủ tịch trung tâm.khi đã có 1người đứng đầu như vậy thì moị hoạt động sẽ thực hiện dễ dàng hơn.đó là bước đầu chúng ta khởi nghiệp. Em nghĩ rằng k ai cho mình công việc tốt bằng chính mình tự tạo công việc cho mình. Em mong ban quản trị hãy xem xét ý kiến mà bác ALIBABON đã đề xuất. Mong rằng ý tưởng này được thực hiện nhanh chóng. Nếu ý tưởng này mà k thực hiện được thì em mong 3 miền chúng ta có 1 trung tâm oto-hui ngoài thực tế để anh em được gặp mặt và trao đổi kinh nghiệm cũng như thông tin mới. Em hiện tại đang sống tại hà nội nếu diễn đàn và anh em tin tưởng em có thể nhận nhiệm vụ tập hợp anh em ngoài bắc. Anh em cùng nhau thảo luận nhé.

15. ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    521
    Mã lực:
    316
    Xăng dự trữ:
    2,554 lít xăng
    :lx Cám ơn những lời đóng góp xây dựng GARA-SV-OTO-HUI của các bạn trong những ngày qua, như vậy các bác cứ tiếp tục chia sẽ cho các bạn khác không nhất thiết phải là ngành ôto và dẫn link vào đây để các bạn đó góp thêm kế hoạch và cách xây dựng SV-OTO-HUI...

16. Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    76
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    464 lít xăng
    Ý tưởng rất hay, theo e nên làm rõ một số thứ như sau:
    1. Garage này mục đích để làm gì: kinh doanh hay là môi trường đào tạo nhân sự cho sv mới ra trường
    2. Địa điểm ??
    3. Kế hoạch kinh doanh: nếu làm từ thiện thì chí ít nó cũng phải nuôi được nó. PR ntn nếu chỉ đề cập đến các SV đang chờ việc .. thực sự chả ai đem xe cho các đồng chí ấy làm chuột bạch cả ..
    4. Cơ cấu tổ chức & phân công chức năng nhiệm vụ
    .....
    Mới nghĩ ra đến thế, lúc nào nghĩ được thêm em lại phọt nhé ..

17. MyPower

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    142
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    4,349 lít xăng
    Cảm ơn bác đã đặt ra những câu hỏi trên. Em xin được phép trả lời cho bác theo ý của em:
    1. Mục đích của GARAGE sẽ bao gồm rất nhiều:
    - Kết nối mọi người...
    - Kinh doanh...
    - Đào tạo nhân lực...
    => Trong 3 ý trên nó sẽ có rất nhiều hàm ở bên trong. Cái này em xin giải trình dần dần (Vì em muốn để mọi người cùng suy nghĩ và đặt ra những thắc mắc. Chứ viết một loạt mọi người đọc rồi quên ngay) Tóm lại là để mọi người cùng hỏi và cùng trả lời.
    2. Địa điểm: Ban đầu sẽ đặt tại những Thành Phố lớn, rồi sau đó sẽ là toàn quốc. Về vấn đề này khó mà dễ.
    3. - Kế hoạch kinh doanh: Phải thống nhất được mọi người. Xem tiềm lực thực tế của GARA. Chúng ta phải cân đối vốn để có thể duy trì hoạt động của công ty trong thời kỳ đầu.
    - PR: Đối với chúng ta kế hoạch PR, chi phí em nghĩ là rất đơn giản. Bác nghĩ xem trong diễn đàn có bao nhiêu thành viên. Chỉ cần dùng mối quan hệ của mỗi người đã có hiệu quả rất lớn rồi.
    - Ý thứ ba là quan trọng là quyết định: Nếu ta có PR ntn đi nữa, kế hoạch tốt ntn đi nữa cũng sẽ là côog cốc.
    + Nhưng bác yên tâm đi, khi nào điểm danh xong tất cả các thành viên mong muốn tham gia bác sẽ ngạc nhiên khi thấy hiện lên rất nhiều các bác có kinh nghiệm lâu năm (Đây sẽ là hạt nhân phát triển của)GARAGE.
    Em xin trả lời sơ bộ như vậy. Bác nào muốn đi sâu vào phần nào thì cứ thẳng thắn đặt câu hỏi.

18. nguyenvanbao

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    119
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    1,531 lít xăng
    bác Mypower nói rất hay.em ủng hộ=d>

19. anhbinhpro

O-H Daklak
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    249
    Mã lực:
    466
    Xăng dự trữ:
    5,956 lít xăng
    Ý tưởng hay,nhưng thực hiện thì rất là khó đó.hy vọng một ngày gần nhất. Em ủng hộ mấy bác

20. haianh710

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    3
    Mã lực:
    0
    Xăng dự trữ:
    43 lít xăng
    em +1 cho ý tưởng này