Tại sao động cơ diesel cần hạn chế số vòng quay

K
Bình luận: 47Lượt xem: 11,530

cuonghq

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi tại sao động cơ diesel cần hạn chế số vòng quay ở một giá trị nhất định, còn động cơ xăng thì không?
hiểu thế là nhầm rồi, động cơ nào cũng hạn chế số vòng quay cả, nhưng động cơ xăng có số vòng quay cao hơn động cơ diesel thôi. cái này liên quan đến bôi trơn và hao mòn

xelagi

Tài xế O-H
hiểu thế là nhầm rồi, động cơ nào cũng hạn chế số vòng quay cả, nhưng động cơ xăng có số vòng quay cao hơn động cơ diesel thôi. cái này liên quan đến bôi trơn và hao mòn
cái này k liên quan nhiều đến sự bôi trơn và hao mòn nhé cụ
[MERGETIME="1427384211"][/MERGETIME]
Các bác cho em hỏi tại sao động cơ diesel cần hạn chế số vòng quay ở một giá trị nhất định, còn động cơ xăng thì không?
động cơ nào cũng có giới hạn cụ nhé

Paul-Thinh

Tài xế O-H
e chém tí cho vui sai mong các bác chém nhẹ. động cơ nào củng có bộ điều tốc hết. oh đc xăng nó nằm oh bộ chế. tự động chỉnh tỉ lệ xăng gió. và oh con Ic nữa

thanhco1983

Tài xế O-H
Chính xác là động cơ Diesel cần phải hạn chế tốc độ ở vòng quay nhất định. Còn động cơ xăng thì không.
Không tính đến hạn chế tốc độ bằng hộp số. Nếu tính hạn chế tốc độ ở hộp số thì xe nào cũng có

bmw9009

Tài xế O-H
Theo mình là cứ nghiên cứu kỹ nguyên lý động cơ đốt trong của nguyễn tất tiến rồi hỏi cũng chưa muộn.

thanhco1983

Tài xế O-H
tốc độ cao gặp nhiều vấn đề hơn về bôi trơn làm mát, vật liệu chế tạo động cơ
Vật liệu chế tạo động cơ diesel bền hơn động cơ xăng gấp nhiều lần cụ ạ
[MERGETIME="1427738715"][/MERGETIME]
Theo mình là cứ nghiên cứu kỹ nguyên lý động cơ đốt trong của nguyễn tất tiến rồi hỏi cũng chưa muộn.
Về nguyên lý cơ bản thì 1 thằng tự nổ, 1 thằng phải có bugi đánh lửa đúng không cụ. Mà tự nổ thì không an toàn. E cũng nghĩ phương án này

bmw9009

Tài xế O-H
Vật liệu chế tạo động cơ diesel bền hơn động cơ xăng gấp nhiều lần cụ ạ
[MERGETIME="1427738715"][/MERGETIME]

Về nguyên lý cơ bản thì 1 thằng tự nổ, 1 thằng phải có bugi đánh lửa đúng không cụ. Mà tự nổ thì không an toàn. E cũng nghĩ phương án này
Ko phải đâu cụ ơi. Mấy cái xe công nông hồi xưa, máy gạo, máy kéo bơm nước nhỏ vẫn là dc diesel 1 máy đó thôi, có cần bugi đâu.

prolove101189

Tài xế O-H
Ko phải đâu cụ ơi. Mấy cái xe công nông hồi xưa, máy gạo, máy kéo bơm nước nhỏ vẫn là dc diesel 1 máy đó thôi, có cần bugi đâu.
xét một cách toàn diện thì động cơ đốt trong kiểu piston xi lanh thì thằng nào cũng phải hạn chế để đảm bảo tính ổn định. chuyển động tịnh tiến của piston chuyển sang chuyển động quay mà. còn riêng tuabin khí của bọn em thì no cần. chuyển động quay thuần túy nên tốc độ vài chục ngàn vòng ok. các cụ xem lại bài tính ổn định và cân bằng của động cơ đốt trong trong giáo trình cấu tạo đ/c đốt trong nhé

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Động cơ xăng nói chung không cần phải hạn chế số vòng quay, còn động cơ diesel thì ngược lại.
Ở động cơ diesel, công suất/svq của động cơ phụ thuộc vào lượng nhiên liệu cung cấp cho chu trình, tức là lượng nhiên liệu cặp đôi piston/xylanh bơm cao áp tạo ra và cấp cho động cơ.
Do bản chất hoạt động của cặp đôi hoàn hảo này, khi hoạt động ở tốc độ cao sẽ xảy ra hiện tượng tiết lưu, làm cho lượng nhiên liệu do cặp đôi này tạo ra và cung cấp cho động cơ liên tục tăng lên > tốc độ tăng > nhiên liệu tăng. Nếu không có cơ cấu hạn chế số vòng quay thì khi vòng lặp này sẽ tiếp diễn cho đến khi phá hủy động cơ.

haidangdenso

Tài xế O-H
Tại sao động cơ xang lại không hạn chế tốc độ vd nếu ở 5700v/p. Là tối đa vậy nó có lên được 10000v/p không tại sao các cụ giải thích dùng em

Mouse

Tài xế O-H

Thì mấy cái đó là động cơ diesel mà cụ làm gi có cái đong cơ điesel nào có bugi đâu
1 máy hay nhiều máy cũng thế cả
[MERGETIME="1429450275"][/MERGETIME]
Đọng cơ xăng vân hạn chế tốc độ chứ
cụ ko thấy trên mạng vân rao bán ic mở tua động cơ xe máy ạ
[MERGETIME="1429450284"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450291"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450299"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450400"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450416"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450451"][/MERGETIME]
Thì mấy cái đó là động cơ diesel mà cụ làm gi có cái đong cơ điesel nào có bugi đâu
1 máy hay nhiều máy cũng thế cả
[MERGETIME="1429450275"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450284"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450291"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450299"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429450400"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1429450416"][/MERGETIME]

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên