Tạo bản vẽ kỹ thuật idw trong Inventor để in ra giấy

H
Bình luận: 3Lượt xem: 9,147

haui

Tài xế O-H
Bài này của bạn HUANTHAI đăng trên forum.vinamech.com

Tôi để nguyên văn bài viết để các bạn tham khảo
Xin lỗi là mắc công việc cộng thêm làm...biếng, đã nợ chư vị giang hồ đồng đạo quá lâu. Xin từ từ tiếp nhé:
Lần trước tôi quên không nói lẽ ra cái thread này đưa qua bên AutoCAD hay AutoCad Mechanical 2010 cũng đặng, vì thằng cháu Inventor thừa hưởng trọn vẹn cái gia tài tạo Bản vẽ để in ra giấy của các cụ của nó.
Bạn click chọn Drawing như hình sau và sẽ được như hình kế tiếp:

Hình 1

Hình 2

Đây là default (mặc định) đã được chọn trước ngay khi cài đặt. Bạn thấy hiện ra 1 tờ giấy màu vàng lợt, có khung bản vẽ, khung tên đầy đủ và nếu tôi không lầm (hì hì lầm sao đặng) đây là Tiêu chuẩn của ISO theo Inventor 2010.
Câu hỏi đặt ra là cái khung Bản vẽ (KBV) và khung tên (KT) coi bộ cũng đơn giản quá, vậy chớ lỡ tui là Sinh viên đang còn đi học, KBV & KT như vầy nộp cho Thầy giáo là rớt chắc! Phải TCVN... mấy mấy kia!
(Mà cũng nói luôn, tui ghét cay ghét đắng cái KBV&KT theo TCVN, đã không đẹp đẽ gì, còn rườm rà, phía bên trái bắt 1 đống "thằng" ký, đến khi có chuyện 1 bầy đổ thừa nhau!)
Còn tui đang mần cho 1 công ty lớn nhỏ gì đó trong nước hay ngoại quốc gì đó, mấy "Ổng" đã có cái KBV và KT riêng (vẽ bằng phần "mìm" nào có trời biết), tui chỉ biết xài Inventor, mần răng cho giống đây?
Đùa cho vui chứ thật ra, các KBV&KT từ xưa lắm rồi đã được vẽ bằng AutoCAD, nó được copy, edit tới lui, rồi đưa vô Template.
Vậy cái hình 2 chính là 1 Template, xin mở ngoặc, tôi cũng không biết dịch chữ Template này ra tiếng Việt sao cho phải đạo. Nghĩa đen của nó giống như nói về cái miếng tôn đục chữ của tụi Khoan cắt bê tông, nó gọi là Template đó. Tụi nó có miếng Templates đó rồi, tụi nó chỉ cần đè vô tường rồi tụi nó phang lẹ 30" rồi dzọt mất. Nói là Bản vẽ mẫu thì e rằng chưa đúng.
Vậy cái file của cái bản vẽ này tên gì nằm ở đâu? Bạn tìm nó như sau:

Bạn click vô cái chữ I màu vàng rồi chọn như hình sau sẽ rõ.

Hình 3

Nó đây, tên cúng cơm là Standard.idw trong folder C:\......Inventor 2010\Templates:

Hình 4

Giờ thì rõ rồi chứ Bạn? Ta chỉ việc tạo lại hay tạo mới, hay "chôm" đâu đó cái bản vẽ có cái đuôi .dwg mà nó có KBV&KT theo ý ta rồi save as đè lên cái file standard này, thế là từ đó " em về làm dâu nhà anh"!

Nhưng làm liền như vậy thì giống qua cầu rút ván quá, bạn hãy ra ngoài mở cái folder Templates ra copy cái file Standard "jin" đó, paste vô ngay đó rồi sửa tên lại ví dụ: Standard-old chẳng hạn. Tôn trọng công lao người đi trước vẽ ra và cũng để có dịp xài khi giao Bản vẽ cho Tây thiệt.

Bạn chọn trong Browser bên trái để xóa cái khung bản vẽ của ISO:

Hình 5

Tiếp tục, xóa cái khung tên:

Hình 6

Vẽ lại cái khung bản vẽ theo ý ta như sau:

Hình 7​
Bản vẽ in ra giấy (tiếp)
Giao diện Sketch hiện ra, ta dùng lịnh vẽ hình chữ nhật:

Hình 8

Cho kích thước và save lại:

Cứ theo H. 9 mà mần sẽ có như H.10:

Hình 9

Hình 10

Tới lượt vẽ Khung tên, làm như sau:

Hình 11

url=http://img294.imageshack.us/img294/6467/65354186.png]
[/url]

Hình 12 up lộn, để coi chơi, nó là kết quả của Hình 13.

Hình 12

Bạn vẽ khung tên theo ý mình hay ý ông thầy giáo hay ý xếp hay ý Bà xã bạn...Nhưng nhớ cho kích thước. Đây là trong môi trường Sketch, bạn đã quen với nó quá rồi!

Hình 13

Xong xuôi save nó lại với cái tên Bạn thích:

Hình 14

Đây là phần tạo Tag, có thể lạ với vài Bạn, nhưng dễ ợt, Bạn cứ xem rồi làm theo giống như sau đây và từ đó suy ra mình sẽ phải làm gì.
Trong Mục Type bạn nhớ chọn Prompted Entry.

Hình 15

Muốn chỉnh kích thước font chữ, làm như H.6:

Hình 16

Prompted Entry là như vầy:

Hình 17

Hình 18

Click chuột phải lên Field Text để sửa tên Công ty (thường là khách hàng) và Tên chi tiết:

Hình 19

Muốn có tên của Công ty hay tên gì gì đó của riêng ta (Ta là chủ mà!) thì mần như sau (không có Tag, tức là hỏi đáp hay là điền vô chỗ trống):

Hình 20

Hình 21

Hình 22

Trên đây, tôi chỉ cố gắng trình bày phần cốt lõi của quá trình cái gọi là Tự thiết kế Khung Bản vẽ và khung tên. Bạn hãy thực hành xem và trong nó còn nhiều điều khác chờ Bạn khám phá. Phần này Inventor thừa hưởng đầy đủ và có phần chu đáo hơn trong AutoCad. Bản vẽ để in ra giấy này hay còn gọi là Môi trường Drawing có quan hệ rất chặt chẽ với Môi trường Model (3D), Trong phần tiếp theo, Bạn sẽ thấy nếu ta bằng cách nào đó mang sang AutoCAD rồi xử lý (trong đó có phần cho kích thước) để in ra giấy thì thật là "dã man". Một "quí ông" Inventor không nên làm như vậy!

haui

Tài xế O-H
Tiếp nhé Bạn. Đây là cái Khung Bản vẽ và Khung tên của tôi đang xử dụng, cũng dựa trên t/c ISO của Inventor, có phần song ngữ cho nó xôm:

Hình 23

Bây giờ ta "vẽ" , trong Ribbon Place View Bạn chọn Base rồi đi tìm Flie 3D bạn đã vẽ, open nó ta sẽ có như 2 hình sau:

Hình 23bis

Hình 24

Bạn để ý thấy hình vẽ có nét khuất, nếu không thích, ta chỉnh sửa phần thể hiện bằng SubMenu như sau:

Hình 25

Điền các dữ liệu về Bản vẽ:

Hình 26

Kết quả sau khi điền vô Bảng Tag:

Hình 27

Trong phần Edit View, ta chọn thêm để thể hiện đường ren và giao tuyến hoặc đường mép...

Hình 28

"Vẽ" mặt cắt cho bánh răng:

Hình 29

Hình 30

Hình 31

Kết quả sau vài cái nhấp chuột:

Hình 32

Bạn thấy chữ AA có hơi lớn? Điểm sáng nó, rồi click chuột phải, chọn Edit Text Style:

Hình 33

Sẽ hiện ra cái Bảng định dạng tổng thể thượng vàng hạ cám cho Bản vẽ. Bạn cứ vào đây chỉnh sửa đến chừng nào ưng ý hoặc đáp ứng được y/c thì thôi.

Hình 34

Vẽ các đường tâm tương ứng theo các hình sau:

Hình 35

Hình 36

Hình 37

Hình 38

Hình 39

Hình 40

Hình 41

Hình 42
Kết quả cho 1 Hình vẽ khá đơn giản:

Hình 43

Bạn có thấy Bản vẽ này có thể bị bắt bẻ nếu là ở trong trường học. Một vài Thầy giáo sẽ cho là vẽ bánh răng không đúng qui ước Vẽ KT....Vì Bánh răng theo qui ước chỉ cần vẽ 1 đường đậm bao ngoài và 1 đường tâm bên trong bằng đường kính chia. Người ta qui ước vì vẽ quá khó nên cho phép đơn giản, ren ốc cũng vậy. Nhưng Inventor nó "ngu", nó đâu biết qui ước, nó thấy sao vẽ vậy. Tôi có người em học tại 1 trường ĐH lớn vào bậc nhất nhì SG, đem nộp bản vẽ này cho thầy, thầy không chịu bắt vẽ lại. May thay trong Inventor ta cũng có cách xử lý bằng lịnh Visible:

Hình 44

Hình 45

Bạn cho Visible rồi dùng sketch trong môi trường Drawing vẽ 2 đường bao theo qui ước. Vẽ như thế nào sao Bạn không tự tìm hiểu xem.

Hình 46

Vẽ hình 3D cho Bánh răng như sau:

Hình 47

Hình 48

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên