THACO TB95S gặp lỗi bất thường

tanluong_565
Bình luận: 17Lượt xem: 1,518

tanluong_565

Tài xế O-H
Chào các bác!
Vừa rồi xưởng em có nhận làm 1 chiếc THACO BUS TB95S, xe vào thay lá côn. Sau khi thay xong thì hôm nay xe lại vào với 1 triệu chứng bệnh hết sức lạ. Khi xe đi số 4 hoặc 5, tốc độ đạt 45-50 km/h thì phía cầu sau có tiếng Gào... nghe giống như bị gào bộ cầu. Chúng em đã tháo cầu, lắc lê, thay nhớt mới, nhưng tình trạng không thay đổi. Lái xe nói là trước khi thay là côn thì không có hiện tượng trên. Đặc biệt, tốc độ nhỏ hơn 45 và lớn hơn 55, 60 km/h thì xe chạy êm ru, không có tiếng gào.
Mọi người góp ý giùm em với... mai chủ xe phải lấy xe rồi!
Cảm ơn các bác!

thanha2

Tài xế O-H
Có nghi án bị hộp số cụ ạ, vừa rồi chỗ e có e TB120SL-W vô than chạy số 5 tốc độ khoảng 50km/h là bị rần, chỗ e rã hộp số ra thay mấy ổ bi xong nó khỏi bệnh.

synguyenvn

Tài xế O-H
có thể do khi lắp côn bạn bị sai lệch chút xíu, giờ kích cầu lên, chạy ở tốc độ nó kêu và xem chính xác bị ở đâu và tháo ra kiểm tra

tanluong_565

Tài xế O-H
Có nghi án bị hộp số cụ ạ, vừa rồi chỗ e có e TB120SL-W vô than chạy số 5 tốc độ khoảng 50km/h là bị rần, chỗ e rã hộp số ra thay mấy ổ bi xong nó khỏi bệnh.
Hộp số hình như không phải cụ ạ, vì lúc trước không bị sao hết, thay côn vào mới bị, bọn e không đụng chạm gì tới hộp số cả. Cả nhóm thợ kinh nghiệm mà không đoán được là bị gì. :D. Em cảm ơn cụ đã quan tâm, mong cụ góp ý thêm ạ :D
[MERGETIME="1415027173"][/MERGETIME]
có thể do khi lắp côn bạn bị sai lệch chút xíu, giờ kích cầu lên, chạy ở tốc độ nó kêu và xem chính xác bị ở đâu và tháo ra kiểm tra
em không dám làm như vậy bác ạ, nó kém an toàn quá :D

tanluong_565

Tài xế O-H
Xe lại đến và tình trạng vẫn vậy. Tài xế nói hôm bữa đi được hơn 10 km thì lại bị lại... Xe đến, anh quản đốc và phó quản đốc lên thử xe, xong chỉnh chỉnh gì đó rồi cho xe ra. Tình hình là xe ra nhưng vẫn bị bệnh cũ... Các bác tư vấn giúp em ah. Đã thay lá côn, mâm ép...

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Xe lại đến và tình trạng vẫn vậy. Tài xế nói hôm bữa đi được hơn 10 km thì lại bị lại... Xe đến, anh quản đốc và phó quản đốc lên thử xe, xong chỉnh chỉnh gì đó rồi cho xe ra. Tình hình là xe ra nhưng vẫn bị bệnh cũ... Các bác tư vấn giúp em ah. Đã thay lá côn, mâm ép...
Bác xem căc-đăng , bi chữ thập chưa ? Hay lại lắp rônuya căc-đăng bị lệch chữ thập ở hai đầu rồi.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác!
Vừa rồi xưởng em có nhận làm 1 chiếc THACO BUS TB95S, xe vào thay lá côn. Sau khi thay xong thì hôm nay xe lại vào với 1 triệu chứng bệnh hết sức lạ. Khi xe đi số 4 hoặc 5, tốc độ đạt 45-50 km/h thì phía cầu sau có tiếng Gào... nghe giống như bị gào bộ cầu. Chúng em đã tháo cầu, lắc lê, thay nhớt mới, nhưng tình trạng không thay đổi. Lái xe nói là trước khi thay là côn thì không có hiện tượng trên. Đặc biệt, tốc độ nhỏ hơn 45 và lớn hơn 55, 60 km/h thì xe chạy êm ru, không có tiếng gào.
Mọi người góp ý giùm em với... mai chủ xe phải lấy xe rồi!
Cảm ơn các bác!
Bác chạy tốc độ đó với các số khác xem sao?

tanluong_565

Tài xế O-H
Bác xem căc-đăng , bi chữ thập chưa ? Hay lại lắp rônuya căc-đăng bị lệch chữ thập ở hai đầu rồi.
em đã kiểm tra rồi ạ, đây là những cái kiểm tra đầu tiên, lắp hoàn toàn giống với lúc đầu ạ. Bên em cũng đã thử đổi lại đầu, rồi thay láp mới, nhưng tình hình k khả quan ạ.
Bác chạy tốc độ đó với các số khác xem sao?
số 3 vẫn bị bác ạ, cứ lên tầm 45 - 50 là bị, mà tốc độ nhanh hơn hay chậm hơn lại không bị. Em thấy xe vào, a trưởng phòng thử 1 lần nữa, rồi cử người làm gì gì đó, xong cho xe về, hình như là không được.
Em thiên về cộng hưởng giao động, nhưng mà đã thay hết lò xo, mâm ép rồi thì chẳng biết còn chổ nào có thẻ dao động được không nữa.
Mong các bán chém giúp
[MERGETIME="1416496778"][/MERGETIME]
Cụ kiểm tra xem có phải bị hỏng phớt chặn mỡ các đăng không nhé.
Nếu hỏng thì đã có mở chảy ra cụ nhỉ??? ở đây bi bạc hoàn toàn bình thường, k rơ cụ ạ
[MERGETIME="1416496787"][/MERGETIME]
Cụ kiểm tra xem có phải bị hỏng phớt chặn mỡ các đăng không nhé.
Nếu hỏng thì đã có mở chảy ra cụ nhỉ??? ở đây bi bạc hoàn toàn bình thường, k rơ cụ ạ

Cai banh xe

em đã kiểm tra rồi ạ, đây là những cái kiểm tra đầu tiên, lắp hoàn toàn giống với lúc đầu ạ. Bên em cũng đã thử đổi lại đầu, rồi thay láp mới, nhưng tình hình k khả quan ạ.

số 3 vẫn bị bác ạ, cứ lên tầm 45 - 50 là bị, mà tốc độ nhanh hơn hay chậm hơn lại không bị. Em thấy xe vào, a trưởng phòng thử 1 lần nữa, rồi cử người làm gì gì đó, xong cho xe về, hình như là không được.
Em thiên về cộng hưởng giao động, nhưng mà đã thay hết lò xo, mâm ép rồi thì chẳng biết còn chổ nào có thẻ dao động được không nữa.
Mong các bán chém giúp
[MERGETIME="1416496778"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1416496787"][/MERGETIME]

Tôi tán thành với hướng cộng hưởng dao động của bác, tuy nhiên vẫn còn 1 chỗ nữa chưa thực sự bị kiểm soát, đó là hệ số ma sát của côn: đĩa côn với bánh đà, và đĩa côn với bàn ép. Nhưng kể cả có ngon đi nữa thì cũng chưa thuyết phục, vì bệnh của bác có liên quan tới tốc độ xe hơn là tới lực kéo của động cơ

Cai banh xe

bác canh trục khớp đăng có đúng với dấu cũ không
Bác nói cũng có lý, nhưng cái đó chỉ có hỏi ông giời. Có đánh dấu đâu mà có dấu mới với dấu cũ. Mà có đánh dấu thì khỏi lắp sai, ông nào lắp sai thì chắc quả này phạt bia ốm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên