[Thảo Luận] Một kỹ sư oto cần biết những gì?

M
Bình luận: 38Lượt xem: 7,044

manhquang0902

Tài xế O-H
Cho e có ý kiến 1 tý, bất kể bạn la ai, từ những người công nhân, hay những người thợ, hay những người có nhiều năm nghiên cứu nhiều năm học hành nhưng điều quan trọng nhất là bạn phải yêu nghề, bạn yêu nghề bạn sẽ làm dc mọi thứ. E có ý kiến vậy mong các bác đừng chém e

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác, em là một sinh viên oto mới tốt nghiệp ra trường, hệ đại hoc, em đang tự hỏi là mình đã biết j về ngành oto và có thể làm được những gì với kiến thức đã học được? Và mọi người sẽ đánh giá như thế nào về kỹ sư oto hiện nay?
Em rất sợ khi nghe câu "ông kỹ sư...ông biết làm cái này ko...ông biết làm cái kia không....?" Nếu làm được thì không sao, còn làm không được thì họ đánh giá thế nào? Có phải kỹ sư oto ngày này đã không còn giỏi như những kỹ sư oto ngày xưa không?
Điều mà đầu tiên cần phải biêt, đó là, mình thực sự muốn gì?

nguyenthienvu

Tài xế O-H
Tớ ra trường 5 năm, và từ ngày ra trường đến giờ cũng chỉ làm về oto. Đến bây giờ tớ vẫn tự hào là mình chả biết cái j về ô tô cả... Căn bản là tớ yêu nghề và chọn theo nó thôi !!!

Cai banh xe

Có phải kỹ sư là phải biết tất cả không? Từ lý thuyết đến tay nghề, và các kỹ năng anh văn giao tiếp, anh văn chuyên ngành, sử dụng máy tính, sử dụng máy chẩn đoán. Có phải là quá nhiều đối với 1 con người không?
Chuyện này vẫn còn ít, bác ạ. Đâu có gì là nhieuf, ai chả phải vậy.

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
Có phải kỹ sư là phải biết tất cả không? Từ lý thuyết đến tay nghề, và các kỹ năng anh văn giao tiếp, anh văn chuyên ngành, sử dụng máy tính, sử dụng máy chẩn đoán. Có phải là quá nhiều đối với 1 con người không?
thì tự nghĩ coi nếu bỏ 1 trong những cái đó ra thì mình còn khả năng tự vươn lên ko, tự học đc nữa ko? nếu câu trả lời là ko thì ráng đi bạn. mình làm ko dc là mình tụt hậu.

Cai banh xe

Nếu đúng thực chất, kỹ sư kiểu gì cũng phải hơn người thợ 1 cái đầu. Suy ra... (đang nghĩ mà chưa dám nói)

bualiem

Tài xế O-H
theo cháu thấy cái từ kỹ sư ô tô ở Việt Nam nó xa xỉ quá, nên đổi lại là một người thợ sửa chữa giỏi cần biết gì thì hay hơn

bngoctuan11

Tài xế O-H
Sợ thì ra cứ kiu là học trung cấp, cao đẳng j đó. Giả ngu giả ngơ nhiều vào, gặp j cũng hỏi, đụng j cũng xin làm, làm sai thì xin lỗi nhiệt tình vào => người ta thương ngta chỉ thêm cho. Bỏ cái mác kỹ sư của mình đi mà học hỏi, thực tế thì a thợ học việc có khi còn rành hơn kỹ sư chúng ta đó chứ. Chịu cực chịu khổ ko nổi nữa thì tìm đường khác vậy, đại da số kỹ sư vn ra nghề không có mấy người trực tiếp lao động sản xuất đâu bạn à :D
Bác nói chí phải. Quan trọng chịu cực chịu khổ 2-5 năm để học nghề ô tô cho mình hơi gian nan bác hè.

VanTrungCDO8D

Tài xế O-H
mình đang học hệ cao đẳng nghề việt hàn nói chung năm đầu mới chỉ học tháo lắp sửa chữa động cơ thôi.mình đang phân vân không biết chọn chuyên sâu bên điện hay bên động cơ hơn.mình thấy động cơ it khi hư hỏng lắm.nhờ mấy cụ tư vấn gúp

datdatdat44

Tài xế O-H
Chào các bác, em là một sinh viên oto mới tốt nghiệp ra trường, hệ đại hoc, em đang tự hỏi là mình đã biết j về ngành oto và có thể làm được những gì với kiến thức đã học được? Và mọi người sẽ đánh giá như thế nào về kỹ sư oto hiện nay?
Em rất sợ khi nghe câu "ông kỹ sư...ông biết làm cái này ko...ông biết làm cái kia không....?" Nếu làm được thì không sao, còn làm không được thì họ đánh giá thế nào? Có phải kỹ sư oto ngày này đã không còn giỏi như những kỹ sư oto ngày xưa không?
em nghĩ mình phải động tay động chân liên tục thì mới xứng đáng cái mác kỹ sư.
Kiến thức công nghệ thì luôn thay đổi theo từng ngày, cái mới luôn luôn xuất hiện. việc bồi dưỡng thêm kiến thức là không thể thiếu :)

NBA113

Tài xế O-H
Chỉ cần biết chịu khó là được :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên