Tìm cách tạo tín hiệu giả cho cảm biến nhằm xác định chính xác cảm biến hỏng hay chưa

N
Bình luận: 31Lượt xem: 9,381

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Ðề: Tìm cách tạo tín hiệu giả cho cảm biến nhằm xác định chính xác cảm biến hỏng hay chưa

Muốn chỉnh tần số thì thay con trở 27k bằng con trở 2k2 nối tiếp biến trở 100k (cho đồng hồ chạy gác kim luôn :D).
Xung ra tần số cao không thử bằng bóng dây tóc được vì độ đáp ứng bóng dây tóc rất chậm phải dùng led.
Xung ra dòng đủ để kích đồng hồ chạy rồi thì tăng cường độ làm gì em?
:D:D:D:D em khoái nhất là cái đoạn cho đồng hồ chạy gác kim kia kìa :D:D:D:D nhưng em đang có ý ngĩ em sẽ chỉnh cho xung phát ra chậm lại và em khuếch đại cho cường độ dong điện xung phát ra tăng lên để em dùng cho hệ thống xúc rửa béc phun anh ạ,liệu nó có đóng mở béc phun được không anh,trước kia em hay dùng IC đánh lửa và chế vành tạo xung+cục xung để xúc béc,nhưng giờ em muốn dùng cái này có được không anh.

phanminhnhat

Học việc
Ðề: Tìm cách tạo tín hiệu giả cho cảm biến nhằm xác định chính xác cảm biến hỏng hay chưa

:D:D:D:D em khoái nhất là cái đoạn cho đồng hồ chạy gác kim kia kìa :D:D:D:D nhưng em đang có ý ngĩ em sẽ chỉnh cho xung phát ra chậm lại và em khuếch đại cho cường độ dong điện xung phát ra tăng lên để em dùng cho hệ thống xúc rửa béc phun anh ạ,liệu nó có đóng mở béc phun được không anh,trước kia em hay dùng IC đánh lửa và chế vành tạo xung+cục xung để xúc béc,nhưng giờ em muốn dùng cái này có được không anh.

Ý tưởng xúc béc hay, sử dụng con IRF540 là ok (28A, 150W):

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?

Tín hiệu xung hình Sin tạo ra từ cảm biến sử dụng cuộn dây điện từ (giống như một máy phát điện mini). Tín hiệu xung vuông tạo ra từ cảm biến quang điện hoặc cảm biến Hall. Em nghĩ, về nguyên tắc có thể giả lập được tín hiệu này. Như:
-- Tín hiệu Sin: Có thể dùng (máy phát điện mini) hoặc mạch tạo điện áp dao động hình Sin..
-- Tín hiệu Vuông: Dùng mạch tạo xung vuông...
Như vậy là đã tạo được dạng tín hiệu giả lập mà cảm biến tạo ra. Nhưng để ECU tiếp nhận "đúng chuẩn" tín hiệu giả lập này (vì để động cơ còn hoạt động nửa) thì bản thân tín hiệu giả lập phải có các thông số như: độ rộng xung, độ cao xung, tần số dao động... tượng tự như tín hiệu được tạo ra từ một con cảm biến thật hoạt động tốt. Tức là bộ tạo ra tín hiệu giả lập phải đảm nhiệm nhiệm vụ của con cảm biến đúng chuẩn..
Vì vậy, trong sửa chữa bảo dưỡng tại sao mình không mượn sử dụng ngay một con cảm biến mới để khảo nghiệm. Giống như e thực tập mấy ngày qua, thợ kiểm tra thấy cảm biến chập chờn lấy con mới thay vô thử. OK => Kết luận cảm biến hỏng....
Tuy nhiên ý tưởng của cụ rất là hay đấy ạ. Hii!

Em chém tý, anh Nhật góp ý thêm cho em với nhé, chuyên tay anh mừ :D

Sau này COMMENT nhớ thêm hình ảnh minh họa cho sinh động và chất hơn Born nhé !

Longcoi

Tài xế O-H
đẻ

bác ơi bác thử cái này của em đẻ kiểm t7ra c/b ne với g nah
chuân bị cho em 1 con led và 1 trở 220

audi@@

Tài xế O-H
Xung vuông hay sin gì cũng mô phỏng lại được, chỉ cần xung tạo ra tương đương thông số của CB thì ECU nhận thôi.
Tạo xung vuông thì có thể dùng mạch 555, muốn thành xung sin thì cho xung vuông đó đi qua 1 biến áp.
Cần phải có một cái oscilloscope để kiểm tra dạng xung, biên độ, tần số... sau đó điều chỉnh lại cho đúng.
còn e lấy cái ps100 đo xung xem thử nó chạy ntn rồi báo khách thay. làm thế nhanh cụ Nhật nhỉ. hi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên