Tìm hiểu các loại cảm biến thông dụng trên xế hộp

hyundai
Bình luận: 315Lượt xem: 201,584

a2binhdinh

Tài xế O-H
- Chỉ chắc chắn khí thải sẽ quay lại đường nạp, không thể nói khí xả chưa cháy quay lại buồng đốt, mà cháy rồi cũng quay vào buồng đốt
- Vào đó có cháy không thì cũng không biết được
- Khí thải đó có thể còn cũng có thể đã hết oxy, cái này chỉ bọn cảm biến AF hoặc Oxy mới biết
- Người ta đưa nó quay lại mục đích chính không phải để cho nó cháy, mà là để giảm lượng oxy trong khí nạp
bác biết con cảm biến vị trí trục cam loại 3 chân hoạt động ntn ko z..giúp e với

hieu1987

Tài xế O-H
bác phân biệt hộ e con cảm biến AF và o xy dc ko z
Cảm biến AF viết tắt của Air Fuel ratio sensor nghĩa là cảm biến tỷ lệ hỗn hợp khí nhiên liệu, cũng là 1 dạng cảm biến ô xy thường được cho là cảm biến ô xy băng rộng (wide-band oxygen sensor). Loại này thường dùng trên những xe đời mới có yêu cầu nghiêm ngặt về ô nhiễm môi trường. Các xe đời mới có bộ TWC (Three Way Catalytic Converter) có trang bị cảm biến ô xy trước và sau TWC, cảm biến ô xy trước (upstream O2 sensor) có hãng gọi là A/F ratio sensor (cảm biến tỷ lệ hỗn hợp khí nhiên liệu).

hieu1987

Tài xế O-H
bác phân biệt hộ e con cảm biến AF và o xy dc ko z
Hình ảnh nói về cảm biến A/F (hoặc AFR - Air Fuel Ratio sensor)

hieu1987

Tài xế O-H
A/F là cái gì vậy cụ có phải air flow không
Về ký hiệu AF cần phân biệt 2 cảm biến:
1- AFS (Air Flow Sensor): Cảm biến dòng khí nạp (hãng Mitsubishi hay dùng, cảm biến này ứng dụng hiệu ứng dòng xoáy Karman - Karman Vortex). Còn cảm biến MAF (Mass Air Flow Sensor) là cảm biến đo khối lượng khí nạp - Mass ở đây có nghĩa là "khối lượng" vì vậy đơn vị tính của cảm biến này là kg/h hoặc g/s. Cảm biến AFS dùng dòng xoáy Karman đơn vị tính là Hz hoặc kHz.
2- A/F hay AFR (Air Fuel Ratio Sensor)

anhchanghocviec

Tài xế O-H
v
Về ký hiệu AF cần phân biệt 2 cảm biến:
1- AFS (Air Flow Sensor): Cảm biến dòng khí nạp (hãng Mitsubishi hay dùng, cảm biến này ứng dụng hiệu ứng dòng xoáy Karman - Karman Vortex). Còn cảm biến MAF (Mass Air Flow Sensor) là cảm biến đo khối lượng khí nạp - Mass ở đây có nghĩa là "khối lượng" vì vậy đơn vị tính của cảm biến này là kg/h hoặc g/s. Cảm biến AFS dùng dòng xoáy Karman đơn vị tính là Hz hoặc kHz.
2- A/F hay AFR (Air Fuel Ratio Sensor)

vâng cám ơn cụ đã chỉ dẫn nhiệt tình

hieu1987

Tài xế O-H
ngu ý của em là hình như có một loại là MR thôi (em không biết MRE) và nó là một loại cảm biến na ná cảm biến điện từ hall
thay vì cái cảm biến hall các bác vẫn học ấy ạ cái này nó dựa trên hiệu ứng từ điện trở :D nghĩa là thay đổi điện trở dưới tác dụng từ trường ấy lại làm cái bánh răng quay rồi đưa đầu đo vào thôi
em google thôi ạ =))
MRE (Magnetic Resistance Element) nghĩa là phần tử từ trở, loại này được dùng trong hệ thống VVT của động cơ xe Toyota.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên