[Trao đổi kinh nghiệm] xe Hyundai getz hộp số cơ khí bị bệnh: vào số thì dễ ra số thì rất khó

Phạm Vỵ
Bình luận: 25Lượt xem: 9,537

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Xin thông báo với các bạn, nguyên nhân là ở con chốt bi định vị trục gài số (Hình vẽ dưới)

Và đây là tình trạng của con chốt bi định vị đó (Hình vẽ dưới). Nó có một rọ nhựa chứa các viên bi cầu nằm giữa chốt bi và ống dẫn hướng ngoài. Do rọ nhựa bị vỡ một phần nên làm chốt bi bị lệch sang một bên khi làm việc.

Và đây là mô tả nguyên nhân của nó (xem hình vẽ sau)
Ở vị trí trung gian thì bi định vị nằm trên rãnh định vị. Khi gài bất cứ số nào đó thì viên bi nằm trên bề mặt A hoặc B. Nếu chốt định vị còn tốt thì viên bi luôn nằm trên mặt phẳng A và B nên khi vào số rồi thì khi ra số là bình thường. Nhưng khi chốt bi bị lệch về một phía (do vỡ rọ bi dẫn hướng) thì sau khi vào số 2, 4 và lùi viên bi lọt xuống gờ C có tác dụng chèn và cản trở sự quay trở về của trục gài số nên về số rất khó hoặc không về được.
Do khi gài số1, 3 và 5 thì viên bi nằm trên mặt B, mặt này rộng hơn mặt A nên bi không bị rơi xuống gờ, không chèn trục gài lại nên vẫn ra số nhẹ nhàng.
Xử lý: Vì không thể mua ngay được bộ chốt định vị “din” nên cho tiện một bạc đồng thay thế rọ bi. Lắp vào ra vào số ngon lành ở tất cả các số.
Đúng là một chi tiết nhỏ nhưng lại là một bài kinh nghiệm lớn.

lehuyvu79

Tài xế O-H
Cám ơn cụ về bài học hay ,em chưa dc làm hộp số này lần nào nên chưa có kinh nghiệm nghiên cứu về kết cấu, mà xe bi giờ so với hồi trước thì độ bền kém hơn cụ nhỉ,em nghĩ cụ tiện bạc thau thay cho vòng bi nó sẽ bền gấp mấy lần vòng bi đó,cụ có bán bản quyền sáng tạo về kết cấu này kg hihi, một lần nữa cảm ơn cụ đã chia sẻ, ,chúc cụ sức khỏe luôn thành công

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Cám ơn cụ về bài học hay ,em chưa dc làm hộp số này lần nào nên chưa có kinh nghiệm nghiên cứu về kết cấu, mà xe bi giờ so với hồi trước thì độ bền kém hơn cụ nhỉ,em nghĩ cụ tiện bạc thau thay cho vòng bi nó sẽ bền gấp mấy lần vòng bi đó,cụ có bán bản quyền sáng tạo về kết cấu này kg hihi, một lần nữa cảm ơn cụ đã chia sẻ, ,chúc cụ sức khỏe luôn thành công

Không bán đâu, chỉ cho không thôi.

73l8566

Tài xế O-H
Có phải càng gạt của bộ đồng tốc bị mòn ở vị trí tiếp xúc với ống gài của bộ đồng tốc không cụ " phạm Vỵ"

Xuantamtp

Tài xế O-H
Các bác cho e hỏi. E cũng đang làm 1 xe getz. 1.1. Khi vào số 1 -2. Thì rất ngọt. Nhưng khi đi có tốc độ thì về số 2 cứ kêu khẹc khẹc trong số. Tốc độ nào cũng bị. Chậm nhất cũng bị. Các bác giúp e với. E bỏ ra đồng tốc vẫn đẹp như mới

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên