Tụ điện trên bộ chia điện

Phongtrinhxuan
Bình luận: 9Lượt xem: 11,613

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, cái tụ điện trên bộ chia điện của hệ thống đánh lửa lập trình máy tính có nhiệm vụ để làm gì ạ

hondacuper

Tài xế O-H
Tác dụng của tụ trong hệ thống đánh lửa là để dập tắt nhanh dòng hồ quang, tránh cho các tiếp điểm bị mòn. tia lửa điện đánh ra sẽ có chất lượng tốt hơn

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Các bác cho em hỏi, cái tụ điện này có nhiệm vụ để làm gì ạ
Loại này còn dùng má vít (tiếp điểm) hả cụ. Nếu vậy Tụ này được mắc song song với cặp má vít, dùng để bảo vệ má vít khỏi bị cháy rổ do sức điện động tự cảm của cuộn sơ cấp. Đồng thời dập tắc SĐĐ này, hay là triệt tiêu triệt để dòng sơ cấp, để thế hiệu thứ cấp lớn nhất => Hiệu quả đánh lửa tôt nhất.

oto16ahn

Tài xế O-H
Tác dụng của tụ trong hệ thống đánh lửa là để dập tắt nhanh dòng hồ quang, tránh cho các tiếp điểm bị mòn. tia lửa điện đánh ra sẽ có chất lượng tốt hơn

Tụ điện là nơi lưu giữ dòng điện nhất đinh kiểu acqui mini vụ nhỉ ? Tại em chưa hiểu câu trả lời của cụ lên mong đc cụ giải thích chi tiết hơn với ạ.thanks cụ !

mrdp

Tài xế O-H
Em thấy kể cả hệ thống đánh lủa má vít và bán dẫn đều có tụ nếu tụ . Nếu tụ kém hoạc chết thì tia lủa điên kém ngay em nghi nó có chức năng nạp và phóng điện tạo sung mạnh nhanh tức thời cho cuộn sơ cấp của mo bi dẫn đến mobin đánh lửa điện áp ra cao và nhanh nhất .

hondacuper

Tài xế O-H
Tụ điện là nơi lưu giữ dòng điện nhất đinh kiểu acqui mini vụ nhỉ ? Tại em chưa hiểu câu trả lời của cụ lên mong đc cụ giải thích chi tiết hơn với ạ.thanks cụ !
câu trả lời của tôi nó cũng giống như mọi người ở trên thôi. dập tắt nhanh dòng hồ quang là vì trên hệ thống đánh lửa loại này có sử dụng tiếp điểm khi nó tiếp xúc để nối mạch thì sẽ sinh ra hồ quang, giống như trường hợp bạn hàn hồ quang và khi bugi đánh lửa cũng vậy như bạn biết thì xung đánh lửa càng vuông càng tốt nếu dòng điện đánh lửa kéo dài thì không có tác dụng và làm mòn điện cực bugi nhanh hơn. chính vì vậy tụ điện sẽ có tác dụng là một accu mini tích điện( là các dòng hồ quang này) vào thời điểm đánh lửa nó cũng sẽ phóng ra dòng điện hỗ trợ cho việc đánh lửa, dòng điện cho đánh lửa ổn định thì tia lửa điện sẽ tốt hơn. trường hợp nếu tụ hỏng do bị thủng thông ra mat mà không có cái thay thế thì cắt tạm nó đi và đề nổ tiếp.

khanhbp

Tài xế O-H
Các bác trên trả lời đúng ý rồi đó bác. Tải là cuộn sơ cấp bôbin có tính cảm, khi dòng điện cấp cho nó biến thiên sẽ tạo ra sức điện động cảm ứng. HTĐL má vít hay điện tử cũng đều phải có tụ đó ngoài tác dụng như các bác trên đã nói, nó còn bảo vệ linh kiện bán dẫn cấp dòng cho bôbin khỏi SĐĐ cảm ứng có điện áp khá cao. Đôi khi trong Rơle cũng có Diot có tác dụng tương tự.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên